Announcement

Collapse
No announcement yet.

ผู้รู้ช่วยแนะนำขั้นตอนที่ถูกต้องในการติดตั้งDRIVERSของMSI HD4850 ให้เข้าใช้งานCCC

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ผู้รู้ช่วยแนะนำขั้นตอนที่ถูกต้องในการติดตั้งDRIVERSของMSI HD4850 ให้เข้าใช้งานCCC

ขอรบกวนผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะ
    ขั้นตอนที่ถูกต้องในการติดตั้ง DRIVERS สำหรับ MSI HD4850 ให้สามารถเข้าใช้งาน CCC
    จะได้เข้าไปปรับแต่ง CCC เพื่อปรับความเร็วรอบของพัดลมได้ ตามที่มีผู้รู้ท่านหนึ่งโพสต์วิธีแก้ไข CCC
    คืออยากทราบว่าจะต้องติดตั้ง DRIVERS ตัวไหนอย่างไรก่อนหลัง
    ผมมีไฟล์ที่เกี่ยวข้องกับ DRIVERS อยู่ 3 ไฟล์ดังนี้
    1. แผ่น DRIVERS ที่มากับการ์ดจอ
    2. ไฟล์ 8-6_xp32_dd_64783 ขนาด 15,XXX KB
    3. ไฟล์ 8-6_xp32_dd_ccc_wdm_enu_64783 ขนาด 36,XXX KB
    4. ไฟล์ hotfix_xp32-64_dd_ccc_hd4800series_64899 ขนาด 49,XXX KB
    คือผมติดตั้งทุกตัวแล้ว แต่พอเข้าวินโดว์ส จะมีข้อความ ERROR เกี่ยวกับไดร์ฟเวอร์ส ของ ATI
    นอกจากนี้ หลังจากติดตั้งไดรฟ์เวอร์สแล้ว บางที ก็เห็น ชื่อการ์ดจอที่ DEVICE MANAGER ว่า
    ATI RADEON 4800 SERIES แต่ก็ไม่สามารถเข้าใช้งาน CCC ได้
    ขอรบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ
    จะขอบคุณยิ่งครับ

ผมก็เคยเป็น ลองดูตามนี้ก่อนนะ ก่อนอื่นลองถอนไดร์เวอร์ ที่เกี่ยวข้องกับati ออกให้หมดก่อน แล้วติดตั้ง
    dotnet2.0 (microsoft netframework2.0 ) ถ้ามีอยู่แล้วก็ติดตั้งตัวที่มากะแผ่นก่อนเลยครับ น่าจะใช้ได้
    CCC ที่มากับไดร์เวอร์ใหม่ๆบางตัวก็เปิดไม่ได้ซะงั้นผมต้องลงวินโดว์ใหม่ถึงได้(อันนี้ผมคิดว่าวินโดว์ผมเอ๋อเองครับ)
    ใช้ตัวที่มากะแผ่นน่าจะได้ ส่วนได้เวอร์ก็ค่อยอัพเดทจากตัวใหม่ๆ โดยใช้CCC ตัวเดิม(ในกรณีที่ลองลงไดร์เวอร์ใหม่กว่าแล้วมันใช้CCCไม่ได้นะครับ) ลองดู

ปล.ถ้ามีโปรแกรม uninstall แบบหมดจดอย่างเช่น uninstall2006 เป็นต้นจะง่ายขึ้นในการล้างบางไดร์เวอร์ตัวเก่า ถ้าวินโดว์เคลียร์รีจิส ออกไม่หมดอาจมีเอ๋อได้
    Last edited by mrlup; 15 Jul 2008, 01:02:13.

Comment

Originally posted by mrlup View Post
      ผมก็เคยเป็น ลองดูตามนี้ก่อนนะ ก่อนอื่นลองถอนไดร์เวอร์ ที่เกี่ยวข้องกับati ออกให้หมดก่อน แล้วติดตั้ง
      dotnet2.0 (microsoft netframework2.0 ) ถ้ามีอยู่แล้วก็ติดตั้งตัวที่มากะแผ่นก่อนเลยครับ น่าจะใช้ได้
      CCC ที่มากับไดร์เวอร์ใหม่ๆบางตัวก็เปิดไม่ได้ซะงั้นผมต้องลงวินโดว์ใหม่ถึงได้(อันนี้ผมคิดว่าวินโดว์ผมเอ๋อเองครับ)
      ใช้ตัวที่มากะแผ่นน่าจะได้ ส่วนได้เวอร์ก็ค่อยอัพเดทจากตัวใหม่ๆ โดยใช้CCC ตัวเดิม(ในกรณีที่ลองลงไดร์เวอร์ใหม่กว่าแล้วมันใช้CCCไม่ได้นะครับ) ลองดู

ปล.ถ้ามีโปรแกรม uninstall แบบหมดจดอย่างเช่น uninstall2006 เป็นต้นจะง่ายขึ้นในการล้างบางไดร์เวอร์ตัวเก่า ถ้าวินโดว์เคลียร์รีจิส ออกไม่หมดอาจมีเอ๋อได้
      ผมขออนุญาตทวนความเข้าใจนะครับ
      1. UNINSTALL ไดรฟ์เวอร์สเก่าของ ATI ออกให้หมด..ถ้าใช้โปรแกรม UNINSTALL2006 จะหมดจดที่สุด(โปรแกรมนี้ ผมมีครับ และใช้ถอดถอนโปรแกรมอื่นๆทุกครั้งครับ)
      2. ติดตั้ง .NET2.0 ที่มากับแผ่น
      3. ติดตั้ง (เฉพาะตัว)CCC ให้ลองติดตั้งที่มากับแผ่นก่อน
      4. ติดตั้ง (เฉพาะตัว) ไดรฟ์เวอร์ส เวอร์ชั่นใหม่ล่าสุด(ที่ดาวน์โหลดจากเวบ)
      5. ถ้ายังเข้าใช้ CCC ไม่ได้อีก..ให้ติดตั้ง CCC ที่ดาวน์โหลดมาพร้อมกันไดรฟ์เวอร์ส เวอรชั่นใหม่
      ตามข้อ 4.
      คงถูกต้องตรงตามคำแนะนำของท่าน MRLUP นะครับ
      ขอบคุณครับ

Comment

3.หมายถึงลงไดร์เวอร์ตัวเต็มจากแผ่นครับ
        4.หมายถึงถ้าจะอัพไดร์เวอร์ใหม่ๆ คือลงทับไปเลยโดยไม่ต้องถอนตัวเก่าแต่เลือกลงเฉพาะไดร์เวอร์

Comment

Originally posted by mrlup View Post
          3.หมายถึงลงไดร์เวอร์ตัวเต็มจากแผ่นครับ
          4.หมายถึงถ้าจะอัพไดร์เวอร์ใหม่ๆ คือลงทับไปเลยโดยไม่ต้องถอนตัวเก่าแต่เลือกลงเฉพาะไดร์เวอร์
          แฮ่ะๆ..ขอบคุณครับที่กรุณามาชี้แนะเพิ่มเติมอีกครั้ง
          ผมทำตามที่ผมเข้าใจดังกล่าวข้างต้นแล้ว..ปรากฏว่ายังเข้าใช้งาน CCC ไม่ได้
          เดี๋ยวเย็นนี้ จะกลับไปทำใหม่ตามที่ท่าน MRLUP ชี้แนะ
          ขอบคุณครับ

Comment

มารายงานความคืบหน้าครับ
            T.T
            ไม่ได้ผลครับ...ยังคงไม่สามารถเข้าใช้งาน CCC ได้
            ช่วยผมด้วยครับ
            ทำยังไงยังไง ก็ติดตั้ง DRIVERS ไม่ได้สมบูรณ์

Comment

1. ลบของเก่าออกให้หมด
              2. ลงตัว 8-6_xp32_dd_ccc_wdm_enu_64783 ขนาด 36,XXX KB
              3. ลงตัว hotfix_xp32-64_dd_ccc_hd4800series_64899

ปล. อย่างอื่นอย่าเพิ่งไปลง

Comment

ลองโหลดตัว Net framework 2.0 มาลงหรือยังครับ

Comment

Originally posted by Picasso View Post
                  1. ลบของเก่าออกให้หมด
                  2. ลงตัว 8-6_xp32_dd_ccc_wdm_enu_64783 ขนาด 36,XXX KB
                  3. ลงตัว hotfix_xp32-64_dd_ccc_hd4800series_64899

ปล. อย่างอื่นอย่าเพิ่งไปลง
                  ทำแล้วครับ...ก็ยังไม่ได้ผล..T.T

Originally posted by คุณพระช่วย View Post
                  ลองโหลดตัว Net framework 2.0 มาลงหรือยังครับ
                  ลงแล้วครับ...แต่ก็ยังไม่ได้ผล
                  T.T

Comment

จะไปซื้อ 4850 และ จะเป็นเหมือนกันมะนี่ อิอิ

ต้องลบ ไดร์เวอร์เก่าออกเลยหรอคับ ถ้าจะลงไดร์เวอร์ใหม่อะ

Comment

Originally posted by dragon_horse View Post
                      ขอรบกวนผู้รู้ช่วยกรุณาชี้แนะ
                      ขั้นตอนที่ถูกต้องในการติดตั้ง DRIVERS สำหรับ MSI HD4850 ให้สามารถเข้าใช้งาน CCC
                      จะได้เข้าไปปรับแต่ง CCC เพื่อปรับความเร็วรอบของพัดลมได้ ตามที่มีผู้รู้ท่านหนึ่งโพสต์วิธีแก้ไข CCC
                      คืออยากทราบว่าจะต้องติดตั้ง DRIVERS ตัวไหนอย่างไรก่อนหลัง
                      ผมมีไฟล์ที่เกี่ยวข้องกับ DRIVERS อยู่ 3 ไฟล์ดังนี้
                      1. แผ่น DRIVERS ที่มากับการ์ดจอ
                      2. ไฟล์ 8-6_xp32_dd_64783 ขนาด 15,XXX KB
                      3. ไฟล์ 8-6_xp32_dd_ccc_wdm_enu_64783 ขนาด 36,XXX KB
                      4. ไฟล์ hotfix_xp32-64_dd_ccc_hd4800series_64899 ขนาด 49,XXX KB
                      คือผมติดตั้งทุกตัวแล้ว แต่พอเข้าวินโดว์ส จะมีข้อความ ERROR เกี่ยวกับไดร์ฟเวอร์ส ของ ATI
                      นอกจากนี้ หลังจากติดตั้งไดรฟ์เวอร์สแล้ว บางที ก็เห็น ชื่อการ์ดจอที่ DEVICE MANAGER ว่า
                      ATI RADEON 4800 SERIES แต่ก็ไม่สามารถเข้าใช้งาน CCC ได้
                      ขอรบกวนผู้รู้ช่วยด้วยครับ
                      จะขอบคุณยิ่งครับ
                      ข้อความ error นี่มันขึ้นว่าไงเหรอครับ ถ้ามี SS จะดีมาก

Comment

ได้ยังหว่า

Comment

ก่อนอื่นครับ UNINSTAL อันเดิมออกก่อนครับแล้ว รีบูท 1 ครั้ง
                          ลง 8.6 ดาวโหลดได้จากเวปครับ แล้ว รีบูท 1 ครั้ง
                          แล้วลง 8.6 fix แล้ว รีบูท อีก 1 ครั้ง

http://support.ati.com/ics/support/d...estionID=20870

ลองดู Bios เครื่องด้วยครับว่าอัพเดทล่าสุดรึปล่าว

Comment

ได้ยังหว่า
                            ยังครับ...T.T

Originally posted by nazeezap View Post
                            ก่อนอื่นครับ UNINSTAL อันเดิมออกก่อนครับแล้ว รีบูท 1 ครั้ง
                            ลง 8.6 ดาวโหลดได้จากเวปครับ แล้ว รีบูท 1 ครั้ง
                            แล้วลง 8.6 fix แล้ว รีบูท อีก 1 ครั้ง

http://support.ati.com/ics/support/d...estionID=20870

ลองดู Bios เครื่องด้วยครับว่าอัพเดทล่าสุดรึปล่าว
                            ถ้าจำไม่ผิด...ผมได้เคยทำดังกล่าวแล้วครับ...แต่ก็ยังไม่ได้ผล..แต่ท่านแนะนำมา..ผมจะลองทำอีกครั้ง
                            ส่วนอัพเดทไบออสเมนบอร์ด..ปัจจุบันผมใช้ 0403 อยู่ครับ..ผมจะลองเช็คดูว่ามีอัพเดทกว่านี้มั๊ย...แต่ขออภัยนะครับ...ขอทราบเป็นวิทยาทานนะครับว่า ไบออสเมนบอร์ดเกี่ยวข้องอย่างไรกํบการติดตั้ง
                            การ์ดจอหรือครับ
                            ขอบคุณทุกท่านที่ช่วยชี้แนะครับ

Comment

Originally posted by sacitarios View Post
                              ข้อความ error นี่มันขึ้นว่าไงเหรอครับ ถ้ามี SS จะดีมาก
                              เย็นนี้...ผมจะจดไว้แล้วมาโพสต์แจ้งให้ทราบครับ
                              ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                              X