Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถาม เรื่อง vista32 เหนแรมแค่ 3G เองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถาม เรื่อง vista32 เหนแรมแค่ 3G เองครับ

อยากถาม เรื่อง vista32 เหนแรมแค่ 3G เองครับ ใส่ 4 เห็น 3 เองครับมีวิธีแก้ไหมครับ ขอคำแนนนำหน่อยครับมือใหม่กิ๊กเลยไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ หรือว่าลงอะไรผิดรึป่าวครับ ขอบคุณครับ

ปกติครับ

แนะนำให้หากระทู้เก่าๆ(ไม่เก่ามากหรอกครับ) เพราะมีคนถามเป็นรายวันเลยก็ว่าได้

ปล. เห็นในห้อง General Hardware ก็มีคนถามแบบนี้เยอะมากเหมือนกันครับผม

Comment

ใช้64ดิ ผมว่าใช้ดินะ ผมใช้อยู่

Comment

เค้าว่า ใช้ 64 บิท ก้จะเห็นหมด แต่ มันจะใช้ถึง 4 G รึป่าวนี่สิ

Comment

Originally posted by GOLDGEAR74 View Post
          เค้าว่า ใช้ 64 บิท ก้จะเห็นหมด แต่ มันจะใช้ถึง 4 G รึป่าวนี่สิ
          ตามนี้เลยครับ ผมเคยใช้ Vista 64 มาก่อน แล้วก็ยอมแพ้ กลับมาใช้ Vista 32 เพราะมีปัญหาเรื่องลง Program ครับ 64 bit หาลงยากมาก และบางทีจะ Force ลงไม่ได้ด้วย มันไม่อนุญาต

ไม่ต้องถึง 4GB เต็มก็ได้ครับ Ram 3.25GB เหลือๆ ครับ สำหรับ Application + Games ของวันนี้ ... จริงๆ 2GB ก็พอ แต่บางทีมันปริ่มๆ สำหรับใช้งานหนักๆ ใน Vista โดยเฉพาะ Multitasking 9+ Gaming บน Vista

sigpic

Comment

Originally posted by nakajima View Post
            อยากถาม เรื่อง vista32 เหนแรมแค่ 3G เองครับ ใส่ 4 เห็น 3 เองครับมีวิธีแก้ไหมครับ ขอคำแนนนำหน่อยครับมือใหม่กิ๊กเลยไม่ค่อยรู้เรื่องเลยครับ หรือว่าลงอะไรผิดรึป่าวครับ ขอบคุณครับ
            ปกติ
            ไม่มีวิธีแก้ให้เห็นเต็ม (Limit ไม่เกิน 4GB ที่เหลือแล้วแต่ว่าจะเห็นเท่าใหร่ ) ข้อจำกัดของ OS
            ลง 64-bit นะ จะใส่แรมเท่าใหร่ก็เห็นและใช้งานได้ทั้งหมด
            อยากรู้ว่าจะใช้งานแรมได้เท่าใหร่นั้นดูที่ Windows Task Manager นะ
            * XP 32-bit VS Vista 64-bit ( ใส่แรม 4 GB )

V

Last edited by TWK.; 13 Aug 2008, 19:08:28.

Comment

32 bit เห็น RAW 3.25G แล้วทำงานที่ 3.25G หรือ 4G ครับ ถ้าใส่ 4G

ตอนนี้ยังไม่มีเกมส์รองรับ 64 bit ใช่มั๊ยครับ

Comment

ถ้าทำงานเป็นหลัก 64 BITพอไหวครับ แต่ถ้าเล่นเกมส์เป็นหลัก 32 BIT ดีแล้วครับ

เท่าที่ลองมาทั้ง XP64 Vista 64 บอกตรงว่าใช้งานเนี่ยดีทั้งคู่ครับ มาตกมาตายกับเรื่องเกมส์เนี่ยล่ะครับ

จริงๆแล้ว 2 GB มันก็พอเพียงต่อการใช้งานอยู่นะครับ แต่ถ้าใช้งานหนักๆมันจะเกิน 2 นิดๆเองครับ คนที่ซื้อแรม 4 GB แต่จำเป็นต้องใช้ OS32 BIT เค้าไม่ค่อยคิดมากกันอยู่แล้วครับ

เท่าที่ลองทำงานหนักๆติดต่อกันหลายๆชั่วโมงผมยังไม่เคยใช้แรมจนถึง 3 GB เลยครับ

จริงๆแล้วหลักการของ OS 32 BIT มันสามารถเห็นแรมได้ถึง 4 GB นะครับ แต่มันขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างด้วยครับ การทำงานภายใน OS นั้นมันมีอะไรซักอย่างผมก็จำไม่ได้แล้วล่ะเกี่ยวกับ Kanel อ่ะมั้ง พอเรียนจบก็คืนอาจารย์หมดแล้วครับ

แล้วอีกอย่างก็คือข้อจำกัดของ Chipset ด้วยนะครับ บางรุ่นมันสามารถใช้ได้ถึง 3.5 ถ้าแย่สุดๆ 2.9X

sigpic
                -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                งดแรงชั่วคราว

Comment

ลองแก้ boot.ini ดูครับ อาจจะได้ถึง 3.5 สำหรับบาทชิพเซ็ทนะครับ ของผมจากปกติเห็น 3 GB หลังจากแก้ไปแล้วเห็น 3.25 ครับ

[boot loader]
                  timeout=30
                  default=multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS
                  [operating systems]
                  multi(0)disk(0)rdisk(0)partition(1)\WINDOWS="Microsoft Windows XP Professional" /PAE /noexecute=optin /fastdetect
                  sigpic
                  -ถ้ายิ่งใหญ่อย่างที่กร่างไว้จริง ควรใช้ความยิ่งใหญ่กร่างหาคนแจ้งความชั่วของตัวเอง
                  -อย่าปลอกสายลำโพงให้ยาวเกินความจำเป็นนะ เดี๋ยวแอมป์จะดับได้เวลาโยกตู้ลำโพง
                  งดแรงชั่วคราว

Comment

Working...
                  X