Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่องจอที่เหมาะกับงานกราฟฟิคครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่องจอที่เหมาะกับงานกราฟฟิคครับ

สวัสดีทุกๆท่านชาวoverclockzone ที่น่ารักครับ เนื่องมาจากจอคอมผมได้ระเบิดไปในคืนวันเสาร์ไปแล้ว เลยอยากรบกวนถามเพื่อนๆทุกๆท่านเกี่ยวกับการเลือกซื้อจอคอมที่เหมาะกับการใช้งานด้านกราฟฟิคครับ(photoshop) แต่เดิมตัวที่ระเบิดไปนั้นเป็นจอcrt ของdeawoll ครับ

ก็เล็ง lcd ของ acer จอแก้วไว้น่ะครับ แต่เป็นwide screenน่ะครับ ไม่รู้ว่าเหมาะกับการทำงานกราฟฟิคหรือเปล่าเพราะกลัวมันจะแสดงภาพออกมายานไปด้านข้างน่ะครับ- -"

รบกวนด้วยครับ ขอบคุณครับ^^

ผมว่าจอกระจกนี่ตัดไปเลยครับมันปวดตากับงานด้านนี้มาก ลองไปซื้อแล้วหาแบบที่เขาเรียกว่า
    Real contrast ดูครับผมว่ามันเหมาะครับเพราะว่าก็ใช้อยู่ เช่น philip,benQ

Comment

เรื่องจอ Wide Screen ไม่ต้องห่วงเรื่องภาพยืดครับ แค่ปรับความละเอียดให้เป็นอัตราส่วนของจอ Wide screen แค่นั้นเองคับ

เช่น
      จอ ปกติ จะมีความละเอียดอย่างเช่น 800 x 600, 1024 x 768, 1280 x 1024 เป็นต้น
      จอ Wide screen ก็จะเป็น 1280 x 800, 1440 x 900 ,1680 x 1050 เป็นต้นคับ

จอแก้วจะดีในเรื่องของสีสัน สีดำดำสนิท แต่ก็มีข้อเสียคือสะท้อนแสง ถ้านำไปใช้ทำงานจริงๆไม่แนะนำคับ เพราะใช้ไปนานๆจะปวดตา

ป.ล. จอปกติจะมีอัตราส่วน 4:3 จอ Wide จะเป็น 16:9, 16:10 คับ

Comment

ขอขอบคุณ คุณcameraman และคุณsierra มากครับ สรุปว่าเรื่องจอแก้วไม่สำคัญใช่ไหมครับ ส่วนที่คุณcameraman แนะนำจอแบบReal contrast นี่ผมจะลองหาข้อมูลเพิ่มอีกหน่อยครับ

ขอบคุณ คุณทั้งสองมากครับ^^

Comment

ขอขอบคุณ คุณcameraman และคุณsierra มากครับ สรุปว่าเรื่องจอแก้วไม่สำคัญใช่ไหมครับ ส่วนที่คุณcameraman แนะนำจอแบบReal contrast นี่ผมจะลองหาข้อมูลเพิ่มอีกหน่อยครับ

ขอบคุณ คุณทั้งสองมากครับ^^

Comment

มาช่วยเสริมครับ ถ้ามีงบหน่อย ตัดจอที่ใช้ panel แบบ TN ออกไปด้วยครับเพราะสีมันเพี้ยน

เน้นพวก S-PVA หรือ S-IPS

อย่างหลังนี่แพงสุด แต่ก็คุ้มราคากับคุณภาพ
            แต่สำหรับผม ผมขอแค่ S-PVA ก็พอ เพราะยังไงมันก็ใกล้เคียง S-IPS ค่อนข้างมากและ

ปล.ผมก็ศึกษามานิดหน่อยอะครับ แหะๆ รอท่านอื่นมาเสริมครับ

Comment

ขอบคุณมากครับคุณtonro

Comment

Originally posted by tonro View Post
                มาช่วยเสริมครับ ถ้ามีงบหน่อย ตัดจอที่ใช้ panel แบบ TN ออกไปด้วยครับเพราะสีมันเพี้ยน

เน้นพวก S-PVA หรือ S-IPS

อย่างหลังนี่แพงสุด แต่ก็คุ้มราคากับคุณภาพ
                แต่สำหรับผม ผมขอแค่ S-PVA ก็พอ เพราะยังไงมันก็ใกล้เคียง S-IPS ค่อนข้างมากและ

ปล.ผมก็ศึกษามานิดหน่อยอะครับ แหะๆ รอท่านอื่นมาเสริมครับ
                ตามนี้ครับ

ลองไปดูapple cinema displayมั้ยครับ

Comment

ผมก็ลืมไปหมดแล้ว เลยค้นๆ ตอนซื้อจอ สุดท้ายพวกที่ดีๆก็แพงเกินไป 55+
                  แต่พวกจอแก้วๆนี้ ตัดออกไปให้หมดเลยครับ แสงสะท้อนจะมีผลต่อการมองเห็นค่อนข้างมาก

อ่อ อย่าเอาจอที่คอนทราส สูงๆ เกินไปนะครับพวกสูงๆ นี้บางทีลดลงจนสุดแล้ว มันยังเกินมาตรฐานเลย
                  กับ พวกสว่างๆ นี้ก็เหมือนกัน บางตัวลดสุด ก็ยังสว่างเกิน ทำให้สีที่เรามอง + การแยกรายละเอียดของภาพผิดเพี้ยน

ลองๆดูครับ ช่วยได้ไม่มาก

ยังไงถ้ามีงบซื้อจอแล้ว ถ้าเอาไปลงจอหมดมันก็ไม่ช่วยอะไรเท่าไร สีมันไม่ตรงอยู่ดี (ไม่ว่าจอรุ่นไหนๆ แม้แต่ mac)
                  แนะนำ เจียดงบส่วนหนึ่งมาซื้อพวกตัวคาริเบท จอด้วยนะครับ พวก spyder / eyeone อะไรพวกนั้นอะ (จริงๆมันก็แพงเกือบๆเท่าจอ -*-)
                  Last edited by Dynamic66; 14 Oct 2008, 15:02:16.

Comment

Cal Display นี่สำคัญครับ ผมซื้อ Spyder 3 Elite ทีเดียวจบครับใช้ได้กับทุกตัวที่ีมี

Comment

หนับนุน lcd wide คับ เพราะกว้างดี เหมาะกับงานคับ ส่วนปวดตา ก้อคงต้องซื้อที่กรองแสงเอาอ่ะคับ ช่วยด้วย

ยังไงทำงานด่านนี้ ก้อต้องพักเปนสายตาเปนระยะๆ อยู่แล่้วคับ จออาไรก้อเถอะ - - *

Comment

พวก spyder / eyeone - คืออะไรอ่ะครับ

โฮะ*

Comment

จอกระจกนี่ปวดตาจริงๆ จ้องนานไม่ได้

Comment

Originally posted by ploynut View Post
                            จอกระจกนี่ปวดตาจริงๆ จ้องนานไม่ได้
                            ถ้าปรับกระพริบ ก็ปวดตาสิครับ

ต้องปรับอย่างน้อย 70 Hz. ขึ้นประครับ ภาพถึงจะไม่กระพริบ

Comment

Originally posted by Drunk View Post
                              ถ้าปรับกระพริบ ก็ปวดตาสิครับ

ต้องปรับอย่างน้อย 70 Hz. ขึ้นประครับ ภาพถึงจะไม่กระพริบ
                              ผมว่าเข้าใจผิดแล้วนะ เขาหมายถึงเวลาจ้องนานๆ ความที่จอมันสะท้อนแสงทุกอย่างทำให้เวลาทำงานในที่มีแสงมาก มันจะสะท้อนจากจอสู่ตาเรา แล้วเราก็ต้องค่อยจ้องเพราะมันสะท้อน จอแบบด้านจะเหมาะสุดสำหรับด้านนี้ ผมก็ใช้จอด้านกับเรื่องพวกนี้

สำหรับ จขกท.
                              จอ Wide ผมว่าเหมาะกว่า ด้วยเหตุผลที่พื้นที่ทำงานมันมากกว่า ทำให้บ้างที่ผมสามารถเปิดไฟล์หลายๆไฟล์แล้ววางไว้ข้างๆกันได้ แทนที่จะย่อไฟล์ลงไปแล้วต้องมาค่อยเปิดสลับกัน สำหรับการ์ดจอถ้าเป็น 3D คงจะมีการ์ดจอพิเศษช่วยแต่ Photoshop ไม่มีหรอกครับ การ์ดจอธรรมดเนี้ยแหละ แล้วก็มองหาอุปกรณ์ Spyder มาไว้ด้วย เพื่อค่าสีที่ถูกต้อง

Comment

Working...
                              X