Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม 800 ถูกกว่า 667 หรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม 800 ถูกกว่า 667 หรอครับ

PQI PQI PC DDR II 667 1GB Life time A&L 4700
    PQI PQI PC DDR II 800 512MB Life time A&L 2300
    PQI PQI PC DDR II 800 1GB Life time A&L 4100
    PQI PQI PC DDR II 667 512MB Life time A&L 2470

ราคาจาก hardwarehouse ครับ

อัพเดตล่าสุด : 14 ตุลาคม 2549

อุอุ ไม่นะครับ ลงราคาผิดรึป่าว แต่ว่าก๋ไม่แน่หรอกครับ

Comment

800 ล๊อตใหม่ถูกกว่าและผลิตมามากกว่า

Comment

DDR II 800 คือมาตรฐานที่แท้จริงครับ
        ----------------------------------
        เช่นเดียวกับ DDR1 บัส 400 นั่นแหละครับ ที่เป็นมาตรฐานยืน ไม่ใช่้บัส 333 หรือ 266 ครับ
        ----------------------------------
        ถ้าพ้นจาก DDR2 บัส 800 ไปแล้วจะเข้าสู่ยุค DDR3 แล้วครับ ตามองค์การณ์มาตรฐาน JEDEC ครับ
        ฉนั้น ตัว DDR2 บัส 800 จะเป็นมาตรฐานของ DDR2 ตัวสุดท้ายและเป็นตัวยืนครับ
        ราคาจะแปรผันตามตลาดมากกว่าแรมที่ไม่ใช่มาตรฐานที่แท้จริงครับ

Comment

Originally posted by guru View Post
          DDR II 800 คือมาตรฐานที่แท้จริงครับ
          ราคาจะแปรผันตามตลาดมากกว่าแรมที่ไม่ใช่มาตรฐานที่แท้จริงครับ
          ถ้าดูคู่มือ mainboard ต่างๆจะระบุ DDRII 533/667 เท่านั้นนะคับ DDRII 533 และ 667 น่าจะเป็นมาตรฐานที่แท้จริง เพราะว่า 533 x 2 (channel) = 1066 FSB ของ CPU นะคับ ยังไม่มี CPU ที่เป็น FSB 1600 นะคับ

533 เป็นมาตรฐานที่ซู้ด ที่ขยับไปเป็น DDRIII เพราะที่ DDRII ในความเร็วที่สูงขึ้นมากว่า 800 ต้นทุนจะแพงขึ้น (yield ต่ำมีชิ้นที่เสียมากขึ้น) และ throughput ของ memory สู้ DDRIII ไม่ได้

Comment

ผมคาดเดาจาก jedec ครับ
            ---------------------
            อย่าง DDR1 แรม 266 333 และ 400 ที่ได้รับมาตรฐาน
            ---------------------
            แต่สุดท้ายแรมมาตรฐานตลาดคือบัส 400 ครับ สำหรับ DDR1
            ----------------------
            บัสสุดท้ายของแรมที่เป้นมาตรฐานมักเป็น มาตรฐานตลาดครับ
            ----------------------
            อีก 1 ตัวอย่าง คือ SD แรม บัส 66-100-133 มาตรฐานตลาดสุดท้ายจะเหลือแรมบัส 133 ตัวเดียวครับ
            -----------------------
            และ DDR2 องค์กร jedec ประกาศไว้ว่า 533-677-800
            -----------------------
            ผมก็เลยว่ามาตรฐานตลาดน่าจะเป็นบัส 800 และผู้ผลิตจะผลิตแรมบัส 800 ไว้เป็นจำนวนมากออกมาสู่ตลาดทำให้ แรมบัส 800 ที่มีการผลิตสูงกว่าแรมบัส 533 - 677 ราคาจะต่ำกว่าในอนาคตครับ
            ------------------------
            ที่ขยับมาตรฐานไปเป็น DDR3 หลายเหตุผลด้วยครับ ทั้งเรื่องสัญญาณนาฟิกาที่สุงขึ้น เรื่องความร้อน การส่งถ่ายข้อมูลที่ผิดพลาดน้อยลง และ มูลค่าทางการตลาดก็มีส่วนครับ
            ที่ผมอธิบายหมายถึงมาตรฐานทางการตลาดครับ ไม่ได้อ้างอิงจากสถาปัตยกรรมของซีพียู
            ในอนาคึตผมเชื่อว่าบัสซีพียู 1600 จะมาแน่นอนครับ ข่าวแว่วๆมาแล้วว่า อินเทลซุ่มๆอยู่ครับ แต่ต้องดูหมัดสวนทางเอเอ็มดีด้วยตอนนี้คอนโรลได้เปรียบ ถ้ามีคู่ฟัดคู่เหวี่ยงที่เหมาะสม ตัวบัส 1600 ออกมาสวนแน่ๆครับ อิอิ

Comment

บัส 533-667-800 ครับ พิมพ์ผิด พอดีเพื่อนอยู่ข้้างคุยไปพิมพ์ไป อิอิ

Comment

ซื้อบัส 800 ดีกว่าแหะๆ

Comment

Working...
                X