Announcement

Collapse
No announcement yet.

ต้องการ LCD ไว้ดูหนัง HD ครับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ต้องการ LCD ไว้ดูหนัง HD ครับผม

กระทู้ส่วนใหญ่เค้าเอาไว้เล่นเกมส์ด้วย ผมเป็นคนไม่ค่อยเล่นเกมส์
    ความต้องการเลยต่างหน่อย อยากทราบว่าถ้าเอาไว้ดูหนัง HD
    ควรจะซื้อรุ่นไหนดีครับ มีรุ่นไหนแนะนำบ้างครับ

ผมใช้แค่เล่นเนต ทำงาน ดูหนัง ฟังเพลง
    เล่นเกมส์บ้างแต่ไม่อะไรมากมาย

การเลือกซื้อควรจะ ดูอะไรบ้าง
    เช่น HDCP , Ful HD ประมาณนี้รึปล่าวครับ
    ถึงจะรองรับการทำงานของหนัง HD

ถ้าไม่ใส่ใจเรื่องรุ่น
    ขอให้จอ วาย 22 นิ้ว อิอิ

Comment

ดูหนังเอา 24" 1920x1080 โลด

Comment

ดูหนัง เอา TV ดีกว่า LCD คอนทราสมันต่ำ

Comment

จะดู HiDef ดู 22 นิ้วWide เลยครับ ต่อผ่าน DVI หรือ HDMI ก็ได้
          อย่าไปเอาต่อผ่าน D-sub หรือรุ่นที่มีแค่พอร์ด D-sub เพราะภาพมันจะ Analog

เพราะ 1680*1050 นี่ก็ถือว่าเป็นความละเอียดที่ดีที่สุดสำหรับ 22 นิ้วแล้ว
          ยิ่งถ้าไปดูไฟล์ 1050i นี่ยิ่งชัด Animal Animal เลย

ถ้า 19 นิ้วก็ดูได้ครับ แต่สู้ 22 ไม่ได้

จากนั้นก็เทียบรุ่น
          ดู Contrast
          ดู Respon time
          ดู View angel
          ดู Brightness
          และก็ไปดูด้วยตาตัวเอง

ก็ลองเทียบดูครับ ว่ารุ่นไหนราคาเท่ากัน เสป็คสูงกว่า ก็เอาตัวนั้น

ปล.หลักก็มีอยู่แค่นั้น
          ปล2.ใช้ K-lite ดู

Comment

ผมดูตัวนี้ไว้ครับ เห็นว่าราคาถูกดี
            และมันเป็น Full HD ด้วยแต่ไม่รู้ว่าจริงไหม
            เพราะราคามันถูก --'

T2200HD

คิดว่าดีไหมครับ
            หรือมีตัวเลือกอื่นๆ ที่ผมหาไม่เจอ

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
              ดูหนังเอา 24" 1920x1080 โลด
              งบไม่ถึงอะครับ

Originally posted by verjil View Post
              ดูหนัง เอา TV ดีกว่า LCD คอนทราสมันต่ำ
              พอดีจะซื้อจอคอมใหม่อยู่แล้วก็เลย อยากได้ HD ไปด้วยครับ แต่คงไม่ถึงขนาดต้องเอาทีวีครับ

Originally posted by penguinbenz View Post
              จะดู HiDef ดู 22 นิ้วWide เลยครับ ต่อผ่าน DVI หรือ HDMI ก็ได้
              อย่าไปเอาต่อผ่าน D-sub หรือรุ่นที่มีแค่พอร์ด D-sub เพราะภาพมันจะ Analog

เพราะ 1680*1050 นี่ก็ถือว่าเป็นความละเอียดที่ดีที่สุดสำหรับ 22 นิ้วแล้ว
              ยิ่งถ้าไปดูไฟล์ 1050i นี่ยิ่งชัด Animal Animal เลย

ถ้า 19 นิ้วก็ดูได้ครับ แต่สู้ 22 ไม่ได้

จากนั้นก็เทียบรุ่น
              ดู Contrast
              ดู Respon time
              ดู View angel
              ดู Brightness
              และก็ไปดูด้วยตาตัวเอง

ก็ลองเทียบดูครับ ว่ารุ่นไหนราคาเท่ากัน เสป็คสูงกว่า ก็เอาตัวนั้น

ปล.หลักก็มีอยู่แค่นั้น
              ปล2.ใช้ K-lite ดู
              ขอบคุณครับ

Comment

ิอยู่ที่ดูหนังจากอะไรด้วยครับ ถ้าเล่นไฟล์ใน PC อย่างเดียวก็ใช้แค่ DVI-D ที่สเปคเป็น Full HD 1080 แต่ถ้าเผื่อเล่นจากเครื่องเล่น/tv box ด้วยน่าจะเลือก LCD TV ที่มี HDMI กับ Component (Y Pr Pb) ไปเลยใช้จอดีๆตัวเดียวทำได้ทุกอย่าง คุ้มกว่าจอมอนิเตอร์ 1จอ + ทีวีอีก 1เครื่อง

*ระวังอย่าเข้าใจผิด จอที่มีแค่เครื่องหมาย HD ready ความละเอียดอาจจะไม่ถึง 1080 ก็ได้เพียงแค่รองรับ source ที่เป็น HD ได้เท่านั้น

Comment

ผมใช้ BenQ T2200HD 21.5 นิ้ว Full HD ก็เต็มตาแล้ว

Comment

Originally posted by aicat View Post
                    ิอยู่ที่ดูหนังจากอะไรด้วยครับ ถ้าเล่นไฟล์ใน PC อย่างเดียวก็ใช้แค่ DVI-D ที่สเปคเป็น Full HD 1080 แต่ถ้าเผื่อเล่นจากเครื่องเล่น/tv box ด้วยน่าจะเลือก LCD TV ที่มี HDMI กับ Component (Y Pr Pb) ไปเลยใช้จอดีๆตัวเดียวทำได้ทุกอย่าง คุ้มกว่าจอมอนิเตอร์ 1จอ + ทีวีอีก 1เครื่อง

*ระวังอย่าเข้าใจผิด จอที่มีแค่เครื่องหมาย HD ready ความละเอียดอาจจะไม่ถึง 1080 ก็ได้เพียงแค่รองรับ source ที่เป็น HD ได้เท่านั้น
                    ขอบคุณครับพี่ ว่าแต่ Tv box คืออะไรเหรอครับ - -*

Originally posted by Nick View Post
                    ผมใช้ BenQ T2200HD 21.5 นิ้ว Full HD ก็เต็มตาแล้ว
                    ดีไหมครับอยากทราบ ประสบการณ์ตรง จากคนใช้ว่ารู้สึกยังไงกับมัน
                    เพราะมีคนเปลี่ยนใจไปเอา Samsung เยอะมากหลังจากไปดูตัวจริง
                    ทั้งๆที่ เล็ง BenQ เหมือนกัน

Comment

ลอง samsung 2233SW ดูสิ full HD ด้วยเห็นแล้วอยากเอา T220 ไปเปลี่ยนจังแต่ผมว่าดูหนังกับ 21.5" กับกลั้นใจถอย LCD TV 32" อย่างใหน work กว่ากันกะลังชั่งใจอยู่เหมือนกัน

Comment

LCD ภาพชัดเนียนก็จริง แต่มันมืด
                        1360*768 กับ 1920*1080 ไม่ต่างกันหรอก มองด้วยตาเปล่านะ
                        แล้วแต่นะ......ความพอใจ

Comment

ู^
                          ^
                          ^
                          ลายเซ็นสวยทั้ง 6 เล่มเลย

Comment

กะลังมองหาจอที่ใหญ่กว่า 19 นิ้วมาดูหนังอยู่เหมือนกัน แบบว่าใช้ 19 นิ้วอยู่มันไม่เร้าอารมณ์อ่ะ

Comment

Originally posted by wishedauan View Post
                              ขอบคุณครับพี่ ว่าแต่ Tv box คืออะไรเหรอครับ - -*

ทีวีจูนเนอร์ที่ใช้ต่อกับจอทีวีแล้วเปิดจอคอมดูทีวีได้เรย

Comment

Working...
                              X