Announcement

Collapse
No announcement yet.

สังสัยกับharddisk

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สังสัยกับharddisk

เพิ่งไปซื้อลูกใหม่มาseagate 320G SATAII พอใส่ไปลงวินโดว์มันมีเสียจิ๊กๆตลอดเวลาถึงตอนนี้เลย รำคาญด้วยครับ
    มันจะเป็นอะไรไหมครับ หรือว่าเป็นเรื่องปกติ เอาไปเปลี่ยนได้ไหมเพิ่งซื้อมาเย็นวันนี้เอง
    อยากรู้วิธีการแสกนbad sector ช่วยสอนหรือให้โปรแกรมที่แสกนได้ทีครับ แอบเศร้า
    ------------------------------------
    edit:
    พอดีไปอ่านกระทู้ข้างเคียงแล้ว เป็นเรื่องปกตินี่เองเหรอ ขอโทดทีครับ รีบไปหน่อยตกใจ+เซง
    จะได้เริ่มย้ายข้อมูลสักที
    Last edited by maxnus; 20 Jan 2008, 03:31:52. Reason: ซ้ำ

เสียงเป็นเรื่อง ปรกติครับ

สแกนก้อ ใช้โปรแกรม HD Tune สแกน

ถ้าเจอก้อจะเป็นแบบนี้

Comment

เป็นเรื่องปกติจ้า ยี่ห้ออื่นก็เป็นเช่นกัน เพียงแต่บางตัวเท่านั้นที่ดังอยู่ตลอด
      จากการใฃ้อยู่ 3 ยี่ห้อ WD/SEAGATE/HITACHI

Comment

ไปจัดการแสกนมาเรียบร้อยแล้วครับ ผลออกมาเป็นอย่างนี้

***แต่มีปัญหาอันนึง ผลsataมันบอกว่าเป็นแค่sata1 ทั้งที่m/bผมมันก็รับsata2ได้ไปเปิดคู่มือมาแล้ว ทำอะไรผิดไปรึป่าวครับ

Comment

เอาผมอีกอันมาให้ดูคับ
          Last edited by maxnus; 20 Jan 2008, 16:03:32.

Comment

ก็แปลว่า ปกติสุข

Comment

ไม่ bad ก็หายห่วงครับ^^"

Comment

จขกท. ใช้ HDD รุ่นเดียวกับผมเลย แต่ไหงช้าแบบนั้นล่ะ อันนี้แบบต่อธรรมดานะครับ เพราะตอนที่ผมไม่ต่อ RAID เร็วกว่านี้อีก

Comment

ถ้าเร็วปกตินี่เท่าไหร่เหรอครับ ปกติไม่เคยเช็คดูเลยใช้ลูกเดียว แต่มีปัญหาอันนึงทำไมมันขึ้นเป็นsata1 ทั้งที่เครื่องผมมันก็รองรับได้อยู่น้าา ผมไปทำอะไรผิดรึป่าว

อีกเรื่องครับ อันนี้อีกคนละลูกเป็นลูกเก่าเอามาแสกนดู มันเป็นแบบนี้หมายความว่ายังไงเหรอครับ งง (ใช้อยู่พื้นที่มันก็หายไป5GB)แก้อะไรได้รึป่าวครับ

Comment

ของผม ตัว Scan Speed ได้ประมาณ 60 MB/s สำหรับ Seagate 320 GB ที่ต่อ RAID นะครับ ที่ต่อธรรมดาจำไม่ได้แล้วครับ แต่ดูในรูป rep 4 ผมก็ยังว่ารู้สึกช้าครับ

Comment

Originally posted by maxnus View Post
                      ถ้าเร็วปกตินี่เท่าไหร่เหรอครับ ปกติไม่เคยเช็คดูเลยใช้ลูกเดียว แต่มีปัญหาอันนึงทำไมมันขึ้นเป็นsata1 ทั้งที่เครื่องผมมันก็รองรับได้อยู่น้าา ผมไปทำอะไรผิดรึป่าว

อีกเรื่องครับ อันนี้อีกคนละลูกเป็นลูกเก่าเอามาแสกนดู มันเป็นแบบนี้หมายความว่ายังไงเหรอครับ งง (ใช้อยู่พื้นที่มันก็หายไป5GB)แก้อะไรได้รึป่าวครับ
                      มี bad คับ

Comment

Working...
                      X