Announcement

Collapse
No announcement yet.

Crysis 1.2 -1.2.1 เรื่องซับไทย ช่วยด้วยค่ะ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Crysis 1.2 -1.2.1 เรื่องซับไทย ช่วยด้วยค่ะ

ตอนนี้ใช้แผ่นก๊อปอยู่นะคะ ปัญหาคือว่า ลงเกมเสร็จลงแพท 1.2 และ 1.2.1 ไปแล้ว
    และโหลดตัว thai patch มาลงแล้ว

พอเข้าเกมไปเล่น คำสั่งในเกมเป็นภาษาไทย
    แต่ตัวSubtitleมันไม่เป็นภาษาไทยอ่ะค่ะ

จะต้องทำยังไงถึงจะได้Subtitle เป็นภาษาไทยอ่ะคะ รู้แต่ว่าถ้าใช้ของแท้มันจะเป็นsubไทย
    แต่ในกรณีแผ่นก๊อปหละคะ จะทำยังไงให้เป็นSubไทยได้คะ

รบกวนผู้ที่Patch เป็น1.2 1.2.1 แล้วกรุณามาให้ข้อมูลด้วยนะคะขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

วิธีของผมคือ

ก็อปปี้ไฟล์ sub Eng เพิ่มอีกอัน แล้วเอาไฟล์ SUb Thai เปลี่ยนชื่อเป็นชื่อของ Sub Eng
    ทีนี้ตัวเกมจะโหลดไฟล์เกมชื่อเก่า และแกสดงออกมาเป็นภาษาไทยครับ

Comment

งงครับท่านอธิบายอีกทีแบบละเอียด

Comment

ให้แก้ชื่อ sub thai เป็น sub eng ใช่ไหม?
        แล้วมันตรงไหนครับไฟล์ sub

Comment

Originally posted by NuAu View Post
          ตอนนี้ใช้แผ่นก๊อปอยู่นะคะ ปัญหาคือว่า ลงเกมเสร็จลงแพท 1.2 และ 1.2.1 ไปแล้ว
          และโหลดตัว thai patch มาลงแล้ว

พอเข้าเกมไปเล่น คำสั่งในเกมเป็นภาษาไทย
          แต่ตัวSubtitleมันไม่เป็นภาษาไทยอ่ะค่ะ

จะต้องทำยังไงถึงจะได้Subtitle เป็นภาษาไทยอ่ะคะ รู้แต่ว่าถ้าใช้ของแท้มันจะเป็นsubไทย
          แต่ในกรณีแผ่นก๊อปหละคะ จะทำยังไงให้เป็นSubไทยได้คะ

รบกวนผู้ที่Patch เป็น1.2 1.2.1 แล้วกรุณามาให้ข้อมูลด้วยนะคะขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
          ของผมเมนูเป็นภาษาอังกฤษ ซับไทยปนอังกฤษ ถ้ายังไม่อัพPatch ไทยล้วนๆ (แผ่นแท้หรือก็อปไม่รู้ครับ มันไม่ได้มาเป็นแผ่นเลยไม่รู้ครับ)

Comment

Originally posted by ronin2 View Post
            ของผมเมนูเป็นภาษาอังกฤษ ซับไทยปนอังกฤษ ถ้ายังไม่อัพPatch ไทยล้วนๆ (แผ่นแท้หรือก็อปไม่รู้ครับ มันไม่ได้มาเป็นแผ่นเลยไม่รู้ครับ)
            ของเราก็เป็นเหมือนกัน ปนเหมือนกัน ตอนไม่ได้ up-patch ก็ไทยล้วนๆ งงมาก
            ปล.ถ้าท่านได้มี อะไรที่ช่วยให้ไทยหมดได้ pm มาบอกด้วยนะ

Comment

ผมก็มีปัญหาเหมือนกันครับ

เรื่องของเรื่องคือตอนที่ลง Crysis ไปใหม่ ก็อบ ภาษาไปทับแล้ว
              มันก็ มีซับไทยขึ้นปกติ

แต่พออัพ Crysis 1.2 ไปแล้ว ถึงจะก๊อบภาษาไทยไปทับยังไง
              ตัวซับมันก็ยังคงเป็น Eng ทั้งๆที่เมนูต่างๆก็เป็นไทยแล้ว

Comment

ลองทำตามนี้ดูนะครับ
                ก่อนอื่นให้เปลี่ยนชื่อไฟล์ภาษาไทยที่เราโหลดมาจาก English.pak --> Thai.pak ก่อนจากนั้นไปที่โฟลเดอร์ crysis\Game\Localized เราจะพบไฟล์3ตัวคือ Default.lng,English.lng,English.pak ให้ copy เพื่อแบคอัพไว้ก่อนนะครับ เสร็จแล้วใช้ Notepadเปิดไฟล์ Dfault.lng จะพบข้อความ Language = "English"
                PAK = "English.pak"
                ให้เปลี่ยนจาก "English"เป็น"Thai" และเปลี่ยน "English.pak" เป็น"Thai.pak" แล้วทำการเซฟ จากนั้นไปแก้ที่ไฟล้ English.lng โดยแก้ให้เหมือนกับ Default.lng แต่เซฟเป็นชื่อ Thai.lng แทนเสร็จแล้วก็นำไฟล์ Thai.pak ที่เราเตียมไว้ก๊อปมาใส่เป็นอันเสร็จ ลองเล่นดูนะครับ

Comment

Originally posted by rujirapisit View Post
                  ลองทำตามนี้ดูนะครับ
                  ก่อนอื่นให้เปลี่ยนชื่อไฟล์ภาษาไทยที่เราโหลดมาจาก English.pak --> Thai.pak ก่อนจากนั้นไปที่โฟลเดอร์ crysis\Game\Localized เราจะพบไฟล์3ตัวคือ Default.lng,English.lng,English.pak ให้ copy เพื่อแบคอัพไว้ก่อนนะครับ เสร็จแล้วใช้ Notepadเปิดไฟล์ Dfault.lng จะพบข้อความ Language = "English"
                  PAK = "English.pak"
                  ให้เปลี่ยนจาก "English"เป็น"Thai" และเปลี่ยน "English.pak" เป็น"Thai.pak" แล้วทำการเซฟ จากนั้นไปแก้ที่ไฟล้ English.lng โดยแก้ให้เหมือนกับ Default.lng แต่เซฟเป็นชื่อ Thai.lng แทนเสร็จแล้วก็นำไฟล์ Thai.pak ที่เราเตียมไว้ก๊อปมาใส่เป็นอันเสร็จ ลองเล่นดูนะครับ
                  ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดู

Comment

Working...
                  X