Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องผมp42.8ghzoverclockเป็น3.6ghzใช้มา3ปีแล้วถ้าoverclockแล้วจะอยู่ได้อีกนานไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องผมp42.8ghzoverclockเป็น3.6ghzใช้มา3ปีแล้วถ้าoverclockแล้วจะอยู่ได้อีกนานไหม

เครื่องผมp42.8ghzoverclockเป็น3.6ghzใช้มา3ปีแล้วถ้าoverclockแล้วจะอยู่ได้อีกนานไหม

ถามเพิ่มอีก หน่อยครับ

ถามเพิ่มอีก หน่อยครับ ถ้าเป็น 3.6 ghz แล้ว ต้อง เพิ่มไฟไหม เครื่องผม มีให้ปรับไฟ 1.5 1.6 1.7 อะครับ

Comment

รุ่นไหนครับ
      มีหลายรุ่น

Comment

เอางี้ เป้าหมายเดิมกะว่าจะอนุรักษ์ไว้อีกซักกี่ปีหละครับ แบบว่าประมาณใช้ซัก5ปีก็คุ้มแล้วหรือว่าเอาให้อยู่กะเราตลอดไปนานๆเลยดีกว่า
        ถ้าไม่อยากให้มาลาจากเราไปเร็วนักก็ดูแลเรื่องระบบระบายความร้อน เรื่องไฟให้มันดีก็แล้วกัน องค์ประกอบหลายๆอย่างก็มีส่วนสำคัญไม่แพ้กัน....อิอิ

Comment

อันนี่ครับ spec ผม

อันนี่ครับ spec ผม

Comment

ตอนนี้ ใช้มา 3 ปี แล้ว กะจะใช้ อีก สัก 2 ปี ควร เพิ่ม bus speed เป็นเท่าไร ดี และต้องเพิ่มไฟเท่าไรอะครับ spec ตาม ข้างบนที่ ผม overclock แล้ว ความร้อน เครื่องผม ประมาณ 50 c (full load) 50 c ถือว่าร้อนไปไหมครับ

Comment

ในรูป ดันไปที่ 3.2 เองหนิครับ

Comment

เปลี่ยนซิงค์หน่อยก็ดีครับ เครื่องผม แค่ 40-45เองนะ

Comment

ถ้าดันไปที่ 3.6 จะอยู่ได้อีกนาน ไหมอะครับ และ ต้องเพิ่มไฟเลี้ยงไหมอะ

Comment

ดันไป 3.4 แล้วครับ เข้าwindow ไม่ได้ ต้องปรับเหลือ3.3

Comment

ทำไงดีอะ มีใครมีวิธีช่วยด้วยครับ

Comment

ไม่มีวิธีหรอกครับ ทั้งหมดอยู่ที่ความพอใจของคุณแหละครับ

ตอนนี้ผมยังไม่เคยเห็น สูตรตายตัวที่ไหนคำณวนได้ว่า คล๊อกไปเท่านี้ๆๆ แล้วอายุจะสั้นลงเท่านั้นๆๆๆ

ถ้าใจไม่กล้า ปอดแหก หรืออะไรก็แล้วแต่ คล๊อกไปพอหอมปากหอมคอได้ แต่ไม่ต้องเพิ่มไฟครับ

แต่ถ้าคิดว่าเสียแล้วคุณจะไม่เสียดายอะไรมาก ก็เพิ่มไฟไปก็ได้

อย่างเครื่อง ผม Venice 1.8@2.7 ไฟ บัส 300 ผมใช้อย่างงี้มาก้อตั้งแต่ ราวๆเดือนตุลา 48 แล้วครับ ไม่เห้นมันจะเจ๊งอะไร อัดน้ำแข็งแห้งไปตั้งสามครั้ง มันก็ยังไม่เจ๊งครับ แล้วก็ไม่เห็นทีท่าว่าจะเจ๊งเมื่อไหร่อ่าครับ

จริงๆมันอยูที่ความพอใจอ่ะนะ เพราะเรื่องพรรณนี้ยังไม่มีสูตรอะไรตายตัวอ่ะครับ

ส่วนที่ตันอยู่ที่ 3.3 ก็คงจะเพราะไฟไม่พออ่ะมั้งครับ ลองปรับไฟเลี้ยงเพิ่มดูครับผม ถ้าปรับแล้วยังไม่ไป ก็ลองปรับแรมให้วิ่งที่ความเร็วต่ำลงมาครับ
                        Last edited by Northbridge; 16 Apr 2007, 14:37:23.

Comment

Working...
                        X