Announcement

Collapse
No announcement yet.

vista ultimate 32bit กับ แรม 4gb

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• vista ultimate 32bit กับ แรม 4gb

ถ้าใส่แรมไป 4gb แล้ววินโด xp จะมองเห็นแค่ 3

ถ้าเปลี่ยนมาใช้ vista ultimate 32บิต จะเห็น 4 รึปล่าวครับ

แล้ววิสต้า มีปัญหากับการเล่นเกมออนไล มั้ยคับ

ขอบคุณคับ

32 บิทยังไงก็เห็นแค่นั้นแหละครับ ไม่ว่าจะเป็น OS อะไร

Comment

Originally posted by moxmaxmix View Post
      ถ้าใส่แรมไป 4gb แล้ววินโด xp จะมองเห็นแค่ 3

ถ้าเปลี่ยนมาใช้ vista ultimate 32บิต จะเห็น 4 รึปล่าวครับ

แล้ววิสต้า มีปัญหากับการเล่นเกมออนไล มั้ยคับ

ขอบคุณคับ
      vista ultimate 32บิต ก็เห็นเท่า XP 32 bit นั้นละ 3G เหมือนเดิม
      เพราะยังเป็น 32 bit นะ
      ต้อง vista ultimate 64 บิต ถึงจะเห็น 4GB
      เรื่องเกมส์ไม่รู้ครับ ใช้เน็ต 56K อะ ^^"
      ปล.ผมใช้ 2 OS นะ (XP 32bit กับ Vista 64bit)

Last edited by TWK.; 4 Feb 2008, 16:10:39.

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        vista ultimate 32บิต ก็เห็นเท่า XP 32 bit นั้นละ 3G เหมือนเดิม
        เพราะยังเป็น 32 bit นะ
        ต้อง vista ultimate 64 บิต ถึงจะเห็น 4GB
        เรื่องเกมส์ไม่รู้ครับ ใช้เน็ต 56K อะ ^^"
        ปล.ผมใช้ 2 OS นะ (XP 32bit กับ Vista 64bit)

นึกว่าชาว OCZ เราจะเปลี่ยนไปเป้น Hi Speed กันหมดแล้วไม่ได้มีแต่ผมที่ยังใช้ 56K อยู่อ่ะ มีเพื่อนแล้ว เย่

Comment

แล้วพวกวินโด้ vista ที่แถวมากับเครื่องพร้อมไรเซ้น นี้มันเป็น กี่บิต เหรอครับ เครื่องรุ่นใหม่ๆที่พึ่งจะออก นะครับ

Comment

คลิกขวา Mycom/properti/ดูตรง System แถว System Type ตามรูปที่ท่าน TWK. แสดงเอาไว้น่ะครับ
            Last edited by ปฐมวงศ์; 5 Feb 2008, 12:34:11.

Comment

รอ sp1 ครับ เห็นได้ถึง 4gb

Comment

Originally posted by SuKy View Post
                รอ sp1 ครับ เห็นได้ถึง 4gb
                จริงเหรอครับ จะรอต่อไป

Comment

sp1 มาแล้วนี่ ไปหาในเว็บไมโครซอฟต์สิ
                  แต่ระวังหน่อยนะ ถ้าไม่ใช่ vista แท้ มันจะให้ activate ภายใน 3 วัน หลังจากนั้นถ้าไม่ activate จะโดนลด function การใช้งาน ให้ copy file ได้อย่างเดียว - -"

แล้วตอนนี้ยังไม่มี crack...
                  คงรู้นะต้องทำยังไง

Comment

sp1 มาแล้ว ลงแล้ว เห็น 4 g เต็ม ๆ ที่มีในเครื่อง

Comment

vista sp1 เห็น 4G เต็มครับ แต่ลองสังเกตุดูนะครับ ถ้าเข้าไปดูใน system จะแจ้งว่า Installed Physical Memory (RAM) 4G ; แต่ Total Physical memory ที่ใช้งานจริง ๆ ไม่เต็มนะครับ อาจจะ3G-3.5G นะเพราะว่า 32bit ยังไง ก็เห็น Memory ทั้งระบบโดยรวมและใช้งานได้ ไม่เกิน 4Gครับ ถ้าอยากจะใช้ 4G เต็มๆจริงๆ ต้อง 64bit เท่านั้น หรือเป็น server 2003 ครับ
                      Attached Files

Comment

ใช้ไม่หมดแต่เห็นครบก็ยังดีกว่านะผมว่า เพราะผมใส่ 2G+2G มันเห็นแค่ 2G เอง

Comment

ผมใช้เจ้า 32 บิท ใส่แค่ 2 g เองคับไม่ใช่อาไรหรอกคับ ไม่มีตังค์ซื้อเพิ่มแฮะ ๆ

Comment

Originally posted by takfx View Post
                            vista sp1 เห็น 4G เต็มครับ แต่ลองสังเกตุดูนะครับ ถ้าเข้าไปดูใน system จะแจ้งว่า Installed Physical Memory (RAM) 4G ; แต่ Total Physical memory ที่ใช้งานจริง ๆ ไม่เต็มนะครับ อาจจะ3G-3.5G นะเพราะว่า 32bit ยังไง ก็เห็น Memory ทั้งระบบโดยรวมและใช้งานได้ ไม่เกิน 4Gครับ ถ้าอยากจะใช้ 4G เต็มๆจริงๆ ต้อง 64bit เท่านั้น หรือเป็น server 2003 ครับ
                            ตามท่านนี้เลยจ๊ะ vista32 sp1ถึงจะเห็นเต็ม4G เเต่ใช้ได้จริงก็เเค่3Gเหมือนเดิม

Comment

แรมตั้งแต่ 4GB ขึ้นไป ต้อง 64 bit อย่างเดียวคั๊ฟ

ตอนนี้ os 64 bit ก้อออกมาให้เลือกใช้หลายอานแย้วเหมือนกานนนะคั๊ฟ

2003, xp, vista เลือกตามจายเรยคั๊ฟป๋ม

Comment

Working...
                              X