Announcement

Collapse
No announcement yet.

ความแตกต่างระหว่าง AMD2 Athlon LE กับ AMD2 X2 Athlon ต่างกันยังไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ความแตกต่างระหว่าง AMD2 Athlon LE กับ AMD2 X2 Athlon ต่างกันยังไง

ความแตกต่างระหว่าง AMD2 Athlon LE กับ AMD2 X2 Athlon ต่างกันยังไง หรอครับ

Athlon LE หัวเดียวกระเทียมลีบ
    X2 สองหัวเพื่อนก็ยังอยู๋

Comment

x2 2หัวคร้าบ

Comment

นอกจาก 2 คอร์แล้ว
        ---------------
        เทคโนโลยีการผลิตยังต่างกันด้วยครับ ตัว LE จะเล็กกว่า กินไฟต่ำกว่า เย็นกว่า

Comment

l1 1 mb

Comment

L2 ปะคับ 1mb

Comment

อยากรู้เช่นกัน

Comment

นั้นผมยกตัวอย่างแบบ Core เดียวบ้างนะครับ

เอาเป็นว่า การเข้ารหัสเลยละกันนะครับ

คือแปลงไฟล์ จาก VCD หลายเรื่องอ่ะครับ ให้เป็น DVD แผ่นเดียว หรือเรียกว่า V2D ครับ
                สมมุติว่าใช้ Athlon LE ที่มี L2 ขนาด 1M คล็อกที่ 2.8 นะครับ
                ใช้โปรแกรม Nero แปลงแล้วกันครับ จะได้เข้าใจง่ายดี (อาจจะสู้ตัวอื่นไม่ได้เพราะว่าตัวอื่นอาจจะเร็วกว่า)
                ที่ยกตัวอย่างนี้เพราะว่า Nero รู้จักแต่ CPU หัวเดียว จึงทำงานใช้ CPU หัวเดียวแล้วเหมาะกับ CPU หัวเดียวด้วย

คราวนี้ผมจะเอา Athlon LE ที่มี Cache L2 ขนาด 1M เทียบกับ Athlon64 X2 5600+ ที่มี L2 ขนาด 1M จำนวน 2 Core

ฝ่ายน้ำเงิน เป็น Athlon LE ผมไม่รู้ว่าคล็อกที่แท้จริงเท่าไร เลยเอาแบบให้มันคล็อกที่ 2.8G แล้วกันครับ
                ฝ่ายแดง เป็น Athlon64 x2 5600+ เอาแบบไม่ต้องคล็อกนะครับ จะได้เข้าใจง่ายๆ มันน่าจะอยู่ที่ 2.8G เท่ากัน (ตอนแรกจะใช้ Athlon64 X2 6000+ เอาแบบคล็อก 3.0G เท่ากันก็เกรงใจครับ เอาแค่นี้พอ แค่พอเห็นภาพ)

เอา CPU ทั้ง 2 ตัว ทำการ แปลงไฟล์โดยใช้ Nero แปลง VCD เป็น V2D

ต่อมาเป็นผลครับ

เนื่องจาก Nero ใช้ CPU แค่ Core เดียว แปลงไฟล์ครับ
                จึงมีผลให้ CPU ทั้ง 2 ตัวใช้เวลาแปลงไฟล์ เท่ากัน หรือไม่เท่าก็ใกล้เคียงกันครับ

ปล. แต่ถ้าใช้งานอย่างอื่นหลายๆ งานพร้อมกัน X2 ทุกตัวกินขาดครับ
                ปล. 2 อย่างว่ากันนะครับ พูดตามเนื้อผ้า

Comment

เห็นภาพเลย

Comment

2หัว ถ้าโปรแกรมไม่ซัพพอร์ต มันก้อใช้แค่หัวเดียว ทำให้ไม่ต่างจากพวกcpuหัวเดียว

Comment

งั้นถามเป็นความรู้อีกหน่อย

แล้วเกมส์ล่ะครับ หัวเดียว กับ สองหัว มันคิดต่างกันมั๊ย ?

Comment

Originally posted by 149bpm View Post
                        งั้นถามเป็นความรู้อีกหน่อย

แล้วเกมส์ล่ะครับ หัวเดียว กับ สองหัว มันคิดต่างกันมั๊ย ?

กลับไปดูความเห็นที่ 10 ครับ

Comment

กำ

Comment

เท่าที่เคยใช้นะครับ แล้วก็เป็นความแตกต่างที่เห็นได้ชัดเจน

เวลาเปิด TV Capture ไปด้วย แล้วก็ดูเนตไปด้วยพร้อมกัน โดยให้จอ TV เป็นจอเล็อกอยู่บน Browser

หัวเดียว เวลาเลื่อนหน้าจอเนต ขึ้นลง ภาพใน TV Capture จะกระตุกเล็กน้อย
                            สองหัว เวลาเลื่อนหน้าจอเนต ขึ้นลง ภาพใน TV Capture จะลื่น ไม่กระตุก

Comment

แล้วเคยได้ยินว่า 2 หัว ทำงานหัวละครึ่งจอก็ไม่เกี่ยวเหรอครับ

Comment

Working...
                              X