Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะใช้คอม ทำงานเกี่ยวกับกราฟฟิก ช่วยจัด Spec ให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะใช้คอม ทำงานเกี่ยวกับกราฟฟิก ช่วยจัด Spec ให้ทีครับ

3DMax, Maya, AutoCad หรือโปรแกรมที่เกี่ยวกับ กราฟฟิก ทั้งหลาย มีงบ 35,000-40,000 ครับ
    รบกวนช่วยจัด spec ให้หน่อยนะครับ

ลืมไป...ขอจอ LCD นะครับ

ขอบคุณครับ
    Last edited by Ton`; 9 Apr 2007, 23:02:05.

ผมลองจัดสเปคตามนี้นะครับ แต่ไม่รู้ว่า จะเหมาะสมรึป่าว เพราะผมก็ไม่ค่อยได้เล่ยเกี่ยวกับกราฟฟิกเท่าไหร่ แต่พอดีญาติเค้าฝากถามมา ยังไงช่วยวิเคราะห์ด้วยนะครับ

CPU : Intel Core2 Duo E6300 1.86GHz 1066FSB 2MB L2 Cache EM64T LGA 775 Dual Core CPU Retail
    MainBoard : ASUS "P5B-E" Intel P965 Chipset Mainboard for Intel LGA 775 CPU Retail
    การ์ดจอ : ASUS EAX1600PRO/TD/256 ATI Radeon X1600PRO 256MB GDDR2 128-bit DVI TV-Out PCI-Express
    Harddisk : Seagate 120GB Barracuda 7200.9 8MB Cache S-ATA II NCQ Hard Disk Drive Model "ST3120811AS"
    RAM : Kingston ValueRAM 240 Pin 512MB DDR2-800 PC2-6400 RAM Retail 2 ตัว
    Monitor : Samsung SyncMaster "940BW" 19" Silver/Black LCD Monitor Retail
    DVD ROM : ASUS White DRW-1814BLT 18x18 DVD Writer w/ 8x8 DL 14x DVD-RAM LightScribe S-ATA Retail

เป็นยังไงบ้างครับ

ที่ผมเลือกมานี้ ผมเดาๆเอานะครับ
    1. ที่เลือก CPU ตัวนี้เพราะ ทำงานเกี่ยวกับกราฟฟิก น่าจะใช้ แรงหน่อย Core2Due
    2. mainboard ตัวนี้ ใช้ C คุณภาพดี(เคยอ่านเจอแต่ไม่รู้จริงรึป่าว) น่าจะเหมาะสำหรับงานหนักๆ
    3. การ์ดจอ ผมไม่สันทัดครับ ที่เลือกตัวนี้เพราะดูแล้ว เดาล้วนๆ
    4. Harddisk ซัก 120 GB คิดว่าก็น่าจะพอ
    5. RAM ที่ใช้ 1 GB 2 ตัว เพราะว่า งานเกี่ยวกับกราฟฟิก น่าจะช่วยให้ประมวลผลเร็วขึ้น
    6. Monitor ที่เลือก 19 นิ้ว widescreen เพราะว่า จอกว้างดี และเป็น widescreen สามารถทำงานได้สะดวกสำหรับโปรแกรมที่มี Tools เยอะๆ จะได้มี พื้นที่ในการทำงานสะดวกขึ้น
    7. DVD ที่เลือกเพราะเป็น S-ATA คิดว่าน่าจะรับส่งข้อมูลได้เร็ว แพงกว่า IDE ธรรมดานิดหน่อย ก็คิดว่าน่าจะคุ้ม และอีกอย่าง mainboard ก็ให้ SATA มาตั้ง 6 ตัว

ราคารวม โดยประมาณ 34,500 บาท

ผมจัดสเปคผิดพลาดประการใด ช่วยแนะนำด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

Comment

3. ถ้าทำงาน graphic จริงๆ (ไม่เน้นเกมส์) เลือกการ์ดจอเฉพาะด้านดีกว่าครับ พวก Quadro หรือ FireGL

4. ถ้าจะเอาเร็วๆ ก็ซื้อ 2 ลูก มาต่อ RAID 0 ครับ หรือ 3 ลูกก็ได้ เผื่อไว้สำรองข้อมูล 1 ลูก

6. 19 นิ้วพื้นที่เท่า 17 นิ้ว เป็นผมเอา 17 นิ้ว 2 ตัว (แต่ถ้างบจำกัดก็ 19 ตัวเดียวก็ได้)

7. ไม่เกี่ยวครับ สายส่งได้เร็วแค่ไหน แต่หัวอ่านมันไม่ได้อ่านเร็วขึ้น แผ่นไม่ได้หมุนเร็วขึ้น 52X IDE หรือ 52X Sata ก็เท่ากันครับ

Comment

ขอบคุณครับสำหรับความเห็น แล้ว RAM, CPU, Mainboard เหมาะสมแล้วใช่ไหมครับ

ส่วนการจอแบบ Quadro หรือ FireGL จะหาดูสินค้า และราคาได้ที่ไหนเหรอครับ ผมลองจัด spec ใน thanni.com แล้วไม่เจออ่ะครับ ยังไม่คิดจะซื้อทางเวปหรอกนะครับ แค่จัด spec เทียบราคาเฉยๆ

ขอบคุณครับ
        Last edited by Ton`; 10 Apr 2007, 02:46:23.

Comment

พวก quadro ไปหาในพันทิพย์ก็ได้ครับ เคยเห็นอยู่ แต่ FireGL ไม่เห็นนะ เห็นแต่ quadro

พวก ram cpu mainboard ไม่มีคำแนะนำครับ อิอิ

Comment

Monitor ของ PC จำเป็นต้อง widescreen ไหมครับ จะช่วยให้เห็นพื้นที่กว้างขึ้นรึป่าว

Comment

wide screen พื้นที่เพิ่มขึ้นแน่นอน โดยเฉพาะงานพวกนี้ เครื่องมือจะอยู่ข้างๆ ทำให้มีพื้นที่ตรงกลางมากชึ้น

แต่ไม่ได้ถึงกับว่า จำเป็น แค่บอกได้ว่า ถ้า wide แล้ว จะทำงานง่ายขึ้น เพราะพื้นที่มากขึ้น ไม่เกะกะเครื่องมือ

ถ้าไม่เอา wide ก็แนะนำ 2 จอ หล่ะครับ (เหมือนที่บอกตอน rep แรกเลยว่า 17 นิ้ว 2 จอ)

Comment

Fire GL ไปดูที่ร้าน PC Gallery ครับ เคยเห็นอยู่

Comment

เอาไปเป็นตัวเลือก

E6300 6400
                  Gigabytr DS3 4800
                  RAM ROX DDR 667 1gx2 4000
                  QuadroFX 540 128MB 10770
                  HDD SATA2 250G 3000
                  DVDRW1400
                  CASE 1000
                  PSU ENERMAX 460W 2500
                  LCD SAMSUNG 19 6500

น่าจะพอกับงบที่บอกนะครับ

Comment

ใช้งาน 3DMax, Maya, Photoshop, Autocad, sketch up จำเป็นไหมครับที่จะต้องใช้การ์ดจอ Quadro หรือ FireGL แล้วถ้าใช้จะมีประโยชน์ยังไงบ้างครับ

ขอบคุณครับ

Comment

Quadro FireGL มันเป็นการ์ดเฉพาะด้านเลยครับทำพวกนี้จึงต้องใช้การ์ดแบบนี้ครับ

Comment

ผมก็ ม่ายเก่งคับ แค่จำๆเค้า มา เช่น เวลา เราสร้าง 3D animation เสร็จเรียบ ร้อยแล้ว

ถ้าใช้การ์ด อื่นๆที่ ไม่ ใช่ ตระกูล quarndro มันจา เรนเด้องาน สมมุติ ทั่วไป เรนเด้อ งานนึง 30 นาที แต่ ถ้าเทียบ กับ การ์ดเฉพาะทางตัวนี้ มัน จาเวลาลด ลง มากๆผมก็ไม่แน่จัยอาจจะเหลือ 10 กว่านาที และ มันจะแสดง ภาพ 3d animation ได้ดี กว่า คับ คิดว่าน๊ะ ---

Comment

Quadro กับ FireGL มันก็ไม่ได้ช่วยให้เรนเดอร์เร็วขึ้นมากมายหลอกครับ เพียงแต่ว่าเวลาคุณหมุนโมเดลใน Viewport เนี่ยมันจะลื่นขึ้นกว่าใช้การ์ดจอธรรมดาเท่านั้นเอง ส่วนการแสดงภาพก็จะละเอียดกว่าพอสมควร แต่ถ้าจะได้ผลจริงๆ ต้องเอาไปใช้กับงานที่ทำพวก particle ครับ มันจะแสดงความต่างออกมาชัดเจนเลยทีเดียว

Comment

ขอถามต่ออีกหน่อยนะครับ งาน particle เป็นงานยังไงเหรอครับ

Comment

งานที่ใช้ particle เนี่ยส่วนใหญ่จะเป็นงาน Visual Effect มากกว่าครับ อย่างพวกทำระเบิด ฝุ่น ควัน อะไร ประมาณนี้

Comment

Working...
                              X