Announcement

Collapse
No announcement yet.

ตอบปัญหาคาใจ M2N-E & x2 3600 กับนาย spellreal

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ตอบปัญหาคาใจ M2N-E & x2 3600 กับนาย spellreal

บททดสอบไว้เป็นแนวทางแห่งความประหยัดhttp://forums.overclockzone.com/foru...d=1#post576593

อันนี้วิธีการส่องชิพแรมว่าแท้หรือเทียมครับ
    http://www.vmodtech.com/modules.php?...owpage&pid=229
    ขอบคุณเว็ปเพื่อนบ้านด้วยครับ

พอดีเห็นเพื่อน ๆ มีปัญหากับคู่สมรสคู่นี้กันพอสมควร ผมก็เคยมีปัญหาเหล่านี้เหมือนกันเลยว่าจะรวบรวมปัญหาต่าง ๆ ที่ผมและเพื่อน ๆ ที่ผมเคยตอบ ๆ ไปไว้ในกระทู้นี้อ่ะครับทั้งเรื่อง oc และปัญหาบ้าน ๆ ธรรมดา

1.sensor บอร์ดตัวนี้จะไม่ค่อยเต็มเต็งเท่าไรกับเรื่องไฟนะครับ (ปกติ บอร์ดหลาย ๆ ตัวก็เป็นกันคือบางครั้งจ่ายไฟไม่มากหรือน้อยกว่าปกติอย่าง nmb ผมปกติจ่ายตรงเปรี้ยมาเจอตัวนี้จ่ายเกินซะงั้น จับไปวัดกับเครื่องวัดก็ปกติ) อีกทั้งบางทีเรื่องอุณหภูมิบอร์ดตัวนี้บางทีก็จะมีเพี้ยน ๆ อย่าไปตกใจเอามือลองแตะ ๆ ซิงค์ดูว่ามันเพี้ยนจริงป่าว

2.ปัญหาเรื่อง ram bus 800 พอดีอ่านกระทู้เยอะเคยผ่านไปเจอเห็นเค้าว่ากันว่า bios รุ่นแรก ๆ มันจะมีปัญหากับ ram bus 800 ดังนั้นถ้าใช้แรม bus 800 แล้วมีปัญหาแนะนำให้ปรับใน bios ให้แรมวิ่งแค่ต่ำ ๆ สัก 400 หรือ 533 ไว้หรือไม่ก็ยืมแรมเพื่อนมาเข้า window แล้วอัพ bios เป็นรุ่นล่าสุด

3.ปัญหา restart แล้วหน้าจอดำมืดไม่ยอม re ให้อันนี้ผมเจอกับตัวเวลา oc bios เก่า ๆ มันจะ restart ไม่ค่อยขึ้น (ขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง) อันนี้เจอประจำในบอร์ด asus ตอนนี้อัพ bios เป็น 0802 ก็จะแก้ปัญหาได้อย่างปลิดทิ้ง

4.ปัญหาเข้าหน้าจอ bios แล้วค้างอันนี้ผมเจอในกรณีที่ลากเกินอัตรา cpu หรือบอร์ด มันจะค้างตรงหน้า bios ไปไหนไม่ได้เลย วิธีแก้คือ เคลีย bios ซะ (แต่ต้องชักปลั๊กคอมออกก่อนแล้วค่อยเคลียจะดีที่สุดเพราะบางทีเสียบปลั๊กไว้ไฟยังเลี้ยงบอร์ด bios เลยเคลียไม่สมบูรณ์)

5.บอร์ดตัวนี้ไฟแรมได้ 1.95 นะครับดังนั้นหากเอาแรมที่ใช้ไฟสูง ๆ มาใช้อาจจะมีปัญหาได้หรือบางครั้งพวก D9 ที่ผ่านการอัดไฟจนเกิดอาการ "ชินไฟสูง" แล้วใช้กับบอร์ดนี้ก็อาจเกิดอาการบูตไม่ขึ้นได้เช่นกันครับ

ปล.เสริมนิดนะครับเรื่อง sensor ที่เพี้ยนผมว่าคงเพราะมัน cpu 2 core มันน่าจะเกิดความร้อนได้ 2 core เลยแล้วมันเลยมารวมกันร้อน ณ กระดองของมันเลยทำให้อาจ sensore เพี้ยน(หรือร้อนจริงหว่า)
    Last edited by spellreal; 29 May 2007, 02:09:57.

อันนี้ว่าด้วยเรื่อง overclock

1.ปรับลด ht พยายามให้ค่า ht link อยู่ที่ 1000 +- ไม่เกิน 200 จะเสถียรที่สุดครับ พิมพ์นิยมของผมก็จะเป็น
    4 3 2 ตาม step

2.การอัดไฟอย่าไปคิดว่าอัดไฟมาก ๆ แล้วจะ oc ได้กระฉูดดังนั้นเริ่มแรงอย่าเพิ่งไปอัดมัน (ทดแรมไม่เป็น หรือไม่ได้ลด ht อัดไฟไปเด๋วจะพาล cpu ไหม้ป่าว ๆ )

3.ทดแรม(อันนี้เห็นคนบ่นกันเยอะ) ในกรณีที่แรมไม่เทพบอร์ดตัวนี้ค่อนข้างละเอียดอ่อนเรื่องแรมมาก มีให้ปรับเป็นสิบ ๆ ดังนั้นผู้ oc ลองใจเย็น ๆ ค่อย ๆ ศึกษาการ fix ram ดี ๆ ในกรณีที่ fix ram ไม่เวิค(ผมเคยเป็น) จะลากได้ไม่เกิน 2.6 แต่ถ้า fix ram ได้แจ่มแล้วหละก็ 2.9-3.4G ครับเท่าที่เคยเจอมา (คนลาก 3.4G นี้ ไฟสุดบอร์ดเลยมั๊งนะ) (ส่วน 2.925 นี้ของผมเองไฟ 1.3 เย็นสบาย)

4.บอร์ดตัวนี้จะยังมี bug ใน bios อยู่หลายที่เหมือนกัน(ถ้า fix แบบละเอียด ๆ จะรู้มั๊งนะ ไม่ค่อยแน่ใจว่าเป็นของผมตัวเดียวหรือเปล่า เหอ เหอ) ดังนั้นการปรับแต่งพยายาม save ค่าที่เราคุ้นเคยและเสถียรที่สุดไว้จะได้ไม่ต้องปรับใหม่เวลาเคลียไบออส (ผม set ตัวนี้เคลียเป็นสิบรอบหงะ)

5.อันนี้ว่าด้วยเรื่อง "แรมเน่า" ตามทฤษฏีแล้วผมว่าถึงแรมจะเน่าแต่ถ้าเราทดแรมเอาให้วิ่งต่ำ ๆ ก็ไม่เห็นว่ามันจะมีผลกับแรมเท่าไรนะเพราะแรมวิ่งต่ำอ่ะ แต่ในกรณีที่ fix แรมไม่ได้ที่หรือไม่ได้ fix ตั้ง auto หมดอันนี้ก็ไม่แปลกที่จะอัดไม่ไปอ่ะครับ ในเรื่องแรมสำหรับบอร์ดตัวนี้ ถ้าแรมไม่เทพย้ำว่าต้อง fix แรมดี ๆ ครับ cpu กับบอร์ดผมว่าไม่ตันแค่ 2.2 แน่นอน

อีกอย่างถึงจะเป็น D9 หรือแรมเทพแค่ไหนถ้าไม่ได้ปรับ cl ตั้ง auto แล้ว bios พี่แกยัด cl ให้ 3 3 3 8 แบบนี้ก็อาจเกิดอาการ ปี๊ดยาว ก็ได้นะครับ เหอ เหอ ของเทพก็เหมาะกับผู้ที่ใช้มันคุ้มค่า แต่ของถูกเหมาะกับผมที่ซู๊ด เหอ เหอ (ชอบเอาของถูกมารีดพลัง)

6.อันนี้ว่าด้วยทด 1:1 (ไม่แน่ใจว่าถูกหรือเปล่าผิดขออภัย) คือการทดให้ RAM กับ CPU วิ่งเท่ากันครับเช่น Cpu วิ่งที่บัส 325 แรมก็จะวิ่งบัส 325 เช่นกัน คือเป็นการทดแรมให้สามารถลากไปกับ CPU ได้คุ้มและมีประสิทธิภาพคุ้มค่า(คลั่ง)ที่สุด อย่างเช่น CPU ของพวก Intel เค้าจะวิ่งกันบัสสูงมาก ๆ 400-500 แล้วเรามีแรม D9 อยู่อยากให้แรมวิ่งได้สุด ๆ ก็นิยมทด 1:1 กันครับ แต่ของผมแรมมันบ้าน ๆ แถมไฟก็อัดไม่ได้มากเลยจำเป็นต้องทด 1:1 เพราะ cpu ผมวิ่งบัสต่ำ แต่ถ้าผมมีแรมเทพอยู่ในมือผมก็สามารถทด 1:1 ได้โดยการลดตัวคูณ(ทำให้บัสสูงขึ้นโดยปริยาย) อย่างที่บอกครับเรื่องแรมมันละเอียดอ่อนนิดนึง ถ้า fix ดี ๆ แรมเทพ แรมบ้าน ก็ลากได้ทั้งนั้นแหละครับถ้าไม่ตันบอร์ด cpu อ่ะ

7.ว่าด้วยเรื่องตัวคูณครับ ตัวคูณถ้าเป็นจุดทศนิยม .5 แรมจะวิ่งไม่เต็มตามจริงที่ cpuz แสดงนะครับตรวจสอบได้ใน sisoft และแบนวิทเช่น 300x8.5 ถ้าบัสแรมได้ 500 วิ่งจริงประมาณ 450 ครับจะหักลบประมาณ 30-50 ครับ ถ้าตัวคูณเป็น 8 9 10 แรมจะวิ่งตามจริงครับ 500 ก็วิ่งเต็ม 500

ปล.เสียดายผมก็ไม่มีแรมเทพให้เทสเสียด้วยว่ามัน fix ง่ายจริง ๆ หรือเปล่า (ตอนแรกว่าจะเล่นเหมือนกันd9 เพราะแรก ๆ ผมไม่ได้ fix แรมลากได้แค่ 2.2-2.4 พอ fix แล้ว 2.8-3G เลย ตอนนี้เลยเล่นแรมกระป๋องนี้แหละประหยัดตัง)
    Last edited by spellreal; 26 May 2007, 22:00:45.

Comment

ถ้ามีปัญหาอะไรที่พอจะช่วยได้ก็โพสในนี้ได้นะครับพอดีบางทีไปตอบกระทู้คนอื่นแล้วผมหากระทู้ไม่เจอ เลยตอบได้รอบเดียวแล้วก็หาย ไม่ได้ติดตามกระทู้ที่ตอบเท่าไร

อีกทั้งรวบรวมไว้จะได้เป็นประโยชน์แก่ผู้ใช้คู่นี้ด้วยอ่ะครับ

อันนี้ Config ของผมที่ใช้ปัจจุบัน
      Spec
      X2 3600 65n
      M2N-E Bios 0802
      Ram Kington 1G*2 บัส 533 (ชิพ Promos+Hynix ที่มี C ต่อท้าย) แรมบ้าน ๆ ครับ

Config
      ht 3x hyper Link 975Mhz
      Cpu Run 2.925G (9*325)
      Vcore 1.325
      Cpu Temp 42-51C On Andy samu
      Cpu Temp 45-60C On Original Sink
      Ram Run 325Mhz (650)
      CL 4 4 4 12 16
      VRam 1.80 (เดิม ๆ)

การทดสอบ
      Super PI 1M 32วิ
      Spuer PI 32M อันนี้ผ่านแต่จำไม่ได้ว่าเท่าไร
      แบนวิทแรมใน sisoft 2007 = 7500 กว่า ๆ
      ทดสอบความเสถียรโดยการรัน 3DMark2003(แบบวน loop)+Load bit 24hr

แถม mode ประหยัดไฟและเย็นยะเยือก
      ht 3x-4x
      Cpu Run 2.380-2.550 (8.5*280-300)
      Vcore 1.150-1.2
      Cpu Temp 44-50c On Original sink
      Ram run 476-500+ ใน cpuz จะแสดงแบบนี้แต่จริง ๆ ถ้าตัวคูณเป็นทศนิยมแรมจะวิ่งจริงต่ำกว่าคือ (400-450)
      CL 4 4 4 12 16 or 5 5 5 15 20
      Vdim 1.8-1.95

อันนี้เสริมนะครับค่าแรมสำคัญที่ควรรู้ไว้กับค่าไฟ
      มันจะมีค่าแรมอีกตัวอยู่ในหน้า advance นะครับ Trfc ตัวนี้ให้ปรับเป็น 3
      และมีไฟ offset อีกอันนึงให้ปรับเป็น 50 นะครับ (อันนี้รู้สึกอยู่แถว ๆ หน้า cpu หรือหน้าไฟ cpu เนี้ยแหละจะมี advance ให้ปรับ)

โหมดนี้เหมาะสำหรับผู้ที่ไม่อยากเจอความร้อนและอยากได้แรมแบนวิทสูง ๆ ครับรับรองเย็นถึงใจไม่ต้องเปลี่ยนซิงค์ cpu ใหม่เลยครับ
      Last edited by spellreal; 19 Jun 2007, 13:31:54.

Comment

เป็นกระทู้ที่ดีครับ ของผมเป็น x24200+ปรับ 246*11=2.7 พอแล้วถามนิด ผมจะใข้ไฟประมาณเท่าไรดี ตอนนี้ cpu 1.5 ไฟแรม.....ตอนนี้1.95 จริงๆผมอัด 2.8 ht4 ทดแรม533 พอดีทำแบบไม่ปรับอะไรเลยดีกว่าสถียรที่ 2.7

Comment

เป็นประโยชน์ อย่างยิ่ง ครับ

Comment

Originally posted by sc View Post
            เป็นกระทู้ที่ดีครับ ของผมเป็น x24200+ปรับ 246*11=2.7 พอแล้วถามนิด ผมจะใข้ไฟประมาณเท่าไรดี ตอนนี้ cpu 1.5 ไฟแรม.....ตอนนี้1.95 จริงๆผมอัด 2.8 ht4 ทดแรม533 พอดีทำแบบไม่ปรับอะไรเลยดีกว่าสถียรที่ 2.7

เท่าที่ผมเคยใช้ x2 3600@2.45 ไฟ 1.200 เย็นมาก ๆ
            แต่ถ้า 2.925 ปัจจุบันใช้ 1.3250 เท่าที่ดูถ้าไม่อัดระดับ 3G ขึ้นไปใช้ไฟไม่มากนะครับอัดมากร้อนอ่ะ

บอร์ดตัวนี้สำคัญที่ fix แรมอ่ะครับ หรือถ้าแรมเทพ ๆ นี้ผมไม่แน่ใจว่าจะ fix ง่ายกว่าป่าวแต่คิดว่าน่าจะง่ายกว่า
            Last edited by spellreal; 16 May 2007, 11:35:17.

Comment

update ข้อมูลเพิ่มเติม
              Last edited by spellreal; 29 May 2007, 09:43:27.

Comment

fix แรมไงอะครับ ผมเห็นมันปรับได้แค่ auto 533 667 อะไรประมาณนี้เองอะครับ 3-4 ค่า

Comment

แรมมีให้ปรับเยอะมาก ใน mode advance อ่ะครับบานตะเกียง

Comment

เดี๋ยวผมยกไปให้เซ็ทเลยได้ไหมอ่ะครับ อิอิ...(^.^)

M2N-E Bios 802
                    X2 3600+ 90nw
                    Geil 2G 1*2 Bus 800

089-185-5918 เจ ครับ

ช่วยด้วยคร้าบบบบบบบบบบบบบบบ

ขอบคุณครับ อิอิ...(^.^)

Comment

65 nm @3.1

38~59 c

ใช้ไฟ 1.35 บูตเข้าได้ แต่ ไม่เสถียร
                      ใช้ไฟ 1.4~1.5 บูตไม่ติด
                      ใช้ไฟ 1.52 เสถียรสุดๆ

ตอนนี้สอบเสร็จแระว่าจาลากต่อสักหน่อยได้แรมใหม่มา อิ อิ

*** ไม่รุพอจาเป็นข้อมูลได้ปะ

Comment

Originally posted by spellreal View Post
                        เท่าที่ผมเคยใช้ x2 3600@2.45 ไฟ 1.200 เย็นมาก ๆ
                        แต่ถ้า 2.925 ปัจจุบันใช้ 1.3250 เท่าที่ดูถ้าไม่อัดระดับ 3G ขึ้นไปใช้ไฟไม่มากนะครับอัดมากร้อนอ่ะ

บอร์ดตัวนี้สำคัญที่ fix แรมอ่ะครับ หรือถ้าแรมเทพ ๆ นี้ผมไม่แน่ใจว่าจะ fix ง่ายกว่าป่าวแต่คิดว่าน่าจะง่ายกว่า
                        ขอบคุณครับ มีปัญหานิด ผมลองo/c 2.85 เล่นทุกอย่างได้ปกติ เทสเกมก็ผ่าน ปิดเครื่อง รุ่งเช้าเปิดไม่ติด มันอะไรครับ ไฟไม่พอหรือเปล่าครับ ผมใช้pw asus550w pci-e8800gts แรม4แถม hd2ตัว cd2ตัว การ์ดtv,เสียง

Comment

^^" เห็นไฟแล้วหยองหงะ

Comment

ขอบคุณครับที่โทรมา

Comment

Originally posted by sc View Post
                              ขอบคุณครับ มีปัญหานิด ผมลองo/c 2.85 เล่นทุกอย่างได้ปกติ เทสเกมก็ผ่าน ปิดเครื่อง รุ่งเช้าเปิดไม่ติด มันอะไรครับ ไฟไม่พอหรือเปล่าครับ ผมใช้pw asus550w pci-e8800gts แรม4แถม hd2ตัว cd2ตัว การ์ดtv,เสียง
                              ไฟ cpu ram เท่าไรอ่ะครับ 2.85 เนี้ย

ตอบยากหงะแรมอะไรอ่ะครับวิ่งเท่าไร cl เท่าไร

บางทีเราไม่ได้เบิร์นแล้วอัดเลยก็อาจเมาได้เหมือนกันนะ

เวลา oc แล้วก็ลองเทสก่อนพวก 3d super pi other อ่ะถ้าผ่านหมดก็ลองใช้งานได้เลยครับ

Comment

Working...
                              X