Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไวเลส แลน เดี๋ยวนี้มันใช้ได้ไกลเท่าไหร่ครับ ขอข้อมูลอุปกรณ์ด้วยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไวเลส แลน เดี๋ยวนี้มันใช้ได้ไกลเท่าไหร่ครับ ขอข้อมูลอุปกรณ์ด้วยคับ

ไวเลส แลน เดี๋ยวนี้มันใช้ได้ไกลเท่าไหร่ครับ ขอข้อมูลอุปกรณ์ด้วยคับ

ขึ้นอยู่กับหลายปัจจัยหลักๆก็เช่น

1.กำลังส่งของ AP
    2.ขนาดเสาของ AP
    3.สิ่งกีดขวาง
    4.สัญญาณรบกวน

รุ่นที่แรงๆก็ Cisco 1121 ส่งได้ที่ 500เมตรในที่โล่ง ราคาอยู่ที่ 15000บาท+

Comment

ซื้อเสามาต่อพ่วง สิครับ เอาที่มันมีค่า dbi เยอะ ๆ นะครับเพราะ เสาที่มากับเครื่องมันแค่ 2 dbi เอง

Comment

Originally posted by 1423302501 View Post
        ทั้วไป 200เมตรครับ 100เมตรขึ้นไปจะลดลงไปเลยๆครับ

Comment

ผมว่าทำได้เป็นกิโลนะครับ ถ้าหาที่ตั้งดีๆ ใช้อุปกรณ์ที่เชื่อถือได้ ผมใช้ของไทยทำ ยังได้ตั้ง 300 เมตร http://www.thelordofwireless.com/mod...ewtopic&t=4725

Comment

ถ้าปกติเสาที่ติดมากับตัวเครื่องกำลังส่งประมาณ 2dBi ครับ อย่างเก่งก้อประมาณ 200-300 เมตรครับ แต่ถ้าจะให้ได้ไกลๆ ต้องต่อเสา high gain antenna เข้าไปช่วยครับ ไปได้ไกลเลยครับ ประมาณ 3-5 km (@100mW)

แต่ปัญหาอยู่ที่ว่าถึงแม้ฝั่งส่งสามารถส่ง wi-fi ไปได้แรงก้อจริงครับ แต่ถ้าเอา notebook ไปรับมันจะรับสัญญาณได้แรงครับ แต่ไม่มีกำลังส่งข้อมูลกลับมาที่ access point ครับ อย่างเก่งก้อแค่ 100 เมตรก้อดีแล้วครับ (รับได้แต่ส่งกลับมาไม่ได้)

ดังนั้นถ้าต้องการให้มัน coverage จริง เราจะต้องติดตั้ง access point เพื่มให้ครอบคุลม โดย repeat สัญญาณจาก access point ตัวอื่นครับ ถึงจะสามารถใช้งานได้ไกลจริงๆ

Comment

Working...
            X