Announcement

Collapse
No announcement yet.

vista home premium ช้ามากๆ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• vista home premium ช้ามากๆ

เวลาเปิดเครื่องอะคับ พอถึงwelcome screen มันจะต้องรอนานมากประมาณ หนึ่งถึง สองนาที
    ถึงไปที่ desktop ผมสังเกต ดูเเล้ว ตอนที่รอ ฮาร์ดดิสไม่ได้อ่านข้อมูลเเต่อย่างใด
    ไม่ทราบว่าท่านอื่นเป็นรึป่าว เเล้วเเก้อย่างไร

ดูจากเสปคตามลายเซ็น จขกท. ก็น่าจะเป็นอย่างนั้นนะครับ

Comment

เสป็คเครื่องยังไงมั่งครับ

แรมน้อยไปรึป่าวครับ วิสต้ามันกินแรมมากครับ
      เมื่อวานผมลองกับเครื่องที่ทำงาน แรม1GB เพนเที่ยม630 ยังช้าเลย

Comment

แรม 512MB - -"
        แค่เปิดมา Vista โหลดเป็น GB เลยครับ
        ผม Idle 800MB ก่าๆ แนะ
        เล่นเกมส์ที ล่อเป็น 1GB กว่าๆ ( Lost Planet DX10 )

Comment

แรมควรจะ 2g ครับ วิสต้ามันโหด

Comment

ตัวกินแรมครับ ต้องให้อาหารมันเยอะ ๆ มันก้จะวิ่งเร็วขึ้นครับ เหมือนม้าที่กินหญ้าเยอะ ๆ อ่ะครับ

Comment

วันนี้เปิดแค่ jetAudio + Mozilla Firefox มันล่อเป็น GB เลย 555+

Comment

Spec เครื่องท่านมันไม่ไหวนี้ครับ เเต่ผมเคยลองกับเครื่องที่Specต่ำกว่านี้อีกเเต่ปิดในส่วนเสดงผลVistaครับ ในVersion Ultimate ไม่อืดนะใช้งานโดยรวมได้ดีกว่าXP <เร็วกว่าXPเเน่ๆ>

Comment

คือว่าคอมสเปคไม่ใช่เเบบลายเซ็นคับ เป็น โน้ทบุค hp pavillion dv 2538txคับ เเรม จิกนึง
                  core 2 duo 1.8 คับ

Comment

Originally posted by ohmcpe View Post
                    คือว่าคอมสเปคไม่ใช่เเบบลายเซ็นคับ เป็น โน้ทบุค hp pavillion dv 2538txคับ เเรม จิกนึง
                    core 2 duo 1.8 คับ
                    VGA onboard ป่าวครับ ถ้าใช่แรมก้อโดนแชร์ไปอีก ซัก 200 เมก
                    สรุปแล้วเหลือแรม 800 เมก ไม่พอครับครับสำหรับ
                    vista เปลี่ยนไปใช้ window XP2007 ดีกว่าครับ เร็วกว่า
                    เล่นเกมส์ดีกว่า กินแรมประมาน 400 เมก

ใช้อยู่วิสต้า แรม 1.5 GIG พอเล่นได้ .......

Comment

อัพแรมเป็น2Gbคับ แล้วจะเห็นแสงสว่าง.. เครื่องผมแรม1Gbนี่ พอลงVistaสภาพเหมือนใช้แรม256เมก เล่นXPเลยอ่า

Comment

ยังไม่ทันเปิดอะไรมันก็800mb แล้วครับ

Comment

ทุกท่านปิด services ที่ไม่จำเป็นออกสิครับ มันจะลดละแรมของท่านๆได้เยอะพอควร

Comment

spec มันไม่ไหว อะครับ

Comment

อาการแบบนี้ เหมือนไม่น่าจะใช่ spec นะครับ
                              เพราะตามที่อธิบาย เหมือนมันรอเฉยๆ ไม่ได้ทำอะไร และยังรอนานอีก

ผมว่าเหมือนมันรอ response อะไรซักอย่าง แล้ว time out ครับ

ลอง check service หรือ Hardware driver ที่เคยลงแล้วเอาออกครับ
                              บางทีตอนที่มันพยายาม load driver พวกนี้ แต่ถ้า Hardware ไม่อยู่
                              detect ไม่ได้ มันก็จะรอจน time out ครับ

Comment

Working...
                              X