Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถ้าไปซื้อ nb เวลาใช้โปรแกรมเพื่อเช็ค CPU ต้องดูค่าไหนมั่งคับ ด่วนนิดนึงคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถ้าไปซื้อ nb เวลาใช้โปรแกรมเพื่อเช็ค CPU ต้องดูค่าไหนมั่งคับ ด่วนนิดนึงคับ

ถ้าไปซื้อ nb เวลาใช้โปรแกรมเพื่อเช็ค CPU ต้องดูค่าไหนมั่งคับ
    ผมเห็นใช้โปรแกรม CPU Z กัน แต่ผมไม่รู้ว่าต้องดูค่าไหนมั่ง
    หรือใครมี f8sn ตัว t8100 ช่วยโพสให้ดูแล้วช่วยมาร์คให้หน่อยนะคับว่าต้องดูค่าไหนมั่ง
    แบบว่าพรุ่งนี้สายๆจะไปซื้อแล้ว รบกวนช่วยแนะนำหน่อยนะคับ
    เป็นครั้งแรกที่จะซื้อ nb แบบว่าในชีวิตไม่เคยใช้ nb เลย มีแต่เล่นของเพื่อนแปปเดียว เลยไม่รู้เรื่องอะไรเลย
    แล้วพวกเดธ ไบรธ์นี่ดูยากมั้ยคับ
    นึกขึ้นได้ว่าไม่มีโปรแกรมเช็คเดธ ไบรธ์เลย ใครมีรบกวนอัพให้หน่อยนะคับ ข้างบนที่ปักหมุดโปรแกรมไว้ ผมเข้าไปแล้วหาไม่เห็นเจอ
    ช่วยตอบหน่อยนะคับ พรุ่งนี้สายๆจะไปถอย nb เครื่องแรกในชีวิตแล้วคับบบบบบ

ดูกระทู้ปักหมุดเลยครับ http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=101606

Comment

ผมอัพให้ไป2ตัวนะครับ CPU-ZกับDead pixel buddy
      http://www.mediafire.com/?4jvcmey4lzz

คร่าวๆก็ รันCPU-Zเช็คดูว่า cpuมันตรงตามสเปคไหม ส่วนโปรแกรมDead ก็กดไล่สีไปเเล้วดูว่าสีนั้นๆมันมีจุดสว่าง/มืด/หรือสีเพี้ยนรึเปล่า รายละเอียดในการเช็คก็ดูที่ปักหมุดไว้เอา

ซื้อครั้งเเรกแนะนำเอาเพื่อนไปสักคนก็ดีครับ เช็คจนมั่นใจระดับนึงเเล้วค่อยควักตัง สังเกตพนักงานที่จับเครื่องเราไว้หน่อยก็ดี เป็นไปได้ดูเลขSerialไว้ตั้งเเต่ตอนเเรกกับตอนก่อนออกจากร้าน เพื่อความชัวร์ว่าเราไม่โดนทางร้านสับเปลี่ยนเครื่อง...เน้นครับว่าซื้อครั้งเเรกควรจะเอาเพื่อนไปอย่างน้อย1คน โชคดีคับ ^^

Comment

แนะนำอีกตัวครับ ถ้าไม่รีบมากตอนทดสอบ เอา PCMark05 ไปรันด้วย มันจะทดสอบทุกอย่าง ทั้ง RAM, VGA, HDD, CPU ด้วยการใช้งานจริง แล้วก็การทำงานแบบ Multithread ด้วย แต่จะกินเวลานิดหนึ่ง

ปล.ถ้าไม่ได้ลง Windows Media Encoder 9 ก่อน ตอนเทสอันสุดท้ายมันจะ error แล้วเด้งออกมา ไม่ต้องตกใจ

http://www.softpedia.com/progDownloa...oad-23507.html

Comment

ต้องขอบคุณมากๆที่ช่วยตอบอย่างเร็วนะคับ อบอุ่นจิงๆเวปนี้ ^^

Originally posted by Erebus View Post
          คร่าวๆก็ รันCPU-Zเช็คดูว่า cpuมันตรงตามสเปคไหม ส่วนโปรแกรมDead ก็กดไล่สีไปเเล้วดูว่าสีนั้นๆมันมีจุดสว่าง/มืด/หรือสีเพี้ยนรึเปล่า รายละเอียดในการเช็คก็ดูที่ปักหมุดไว้เอา
          นี้แหละคับที่ผมต้องการ คือผมดูค่าcpu ในโปรแกรม CPU-Z ไม่เป็นนะคับ ถ้ามีรูปแล้วมาร์คให้ผมหน่อยได้มั้ยคับว่าต้องดูค่าไหนมั่ง ขอหลักสูตรเร่งรัด เดี่ยวผมมาทำความเข้าใจที่หลังเอง^^
          Last edited by n0BITa; 22 Jun 2008, 09:34:22.

Comment

เอาหลักง่าย ดูแค่ตรงที่วงไว้ก็พอคับว่ามันตรงกับที่บอกหรือที่ระบุไว้บนตัวเครื่องรป่าว

แล้วถ้าอยากรู้ว่าRam ตรงตามที่บอกไหมก็ดูที่ช่อง Memory ได้คับ
            Attached Files

Comment

ตอบเร็วมากๆ ขอบคุณมากๆนะคับ

Comment

นอกเหนือจาก cpu ซึงไม่ค่อยพบปัญหาแล้ว สิ่งทีต้องระวังที่และสำคัญไม่แพ้อย่างอื่นมีอีกเยอะครับcpu เค้าไม่ค่อยใส่ผิดรุ่นมาหรอกข้อให้รู้ว่ามันตรงกับรุ่นที่เราเลือกก็น่าจะไม่มีปัญหา แต่เรื่อง จอ ลำโพง dvd keyboard กล้องบิวอิน หรือแม้แต่การประกอบ น๊อตต้องใหม่ไม่มีรอยเคยผ่านการแกะมาก่อน จอไม่มีเดทพิกเซล ลำโพงดังทั้ง2ด้าน เปิดสุดเสียงไม่แตก dvd ต้องอ่านแผ่นได้ แนะนำเอา princo ไปลองเลย ทั้ง dvd cd คีบร์อดต้องใช้งานได้ทุกปุ่ม กล้องบิวอินทำงานได้ battery เช็คโดยใช้ everest แล้วต้องไม่มีค่าเสื่อมซัก % เดียว(เพราะมันของใหม่) และที่สำคัญต้องคุยกันใว้ให้ดี ถ้ามีปัญหาต้องเปลี่ยนให้ใหม่ภายใน7วัน
                ปล ที่บอกมาด้านบน บ้างข้อผมเจอมากะตัวเอง เพราะมัวไปสนใจเรื่อง cpu ram hd vga มาเกินไป(ซึ่งของพวกนั้นตรวจไม่ยากว่าตรงตามรุ่นหรือใหม) แต่เล็กๆน้อยๆด้ายนบที่บอกนี้แลหะครับเป็นสาเหตุหลักๆที่ต้องเอากลับไปเครมกันเนื่องจากไม่ทันระวังและตรวจสอบให้ดีเวลาซื้อ บ้างทีผ่านไปแล้ว8วันเพิ่งเจอว่า คีบร์อดบ้างปุ่มใช้งานไม่ได้ หรือว่าลำโพงดังข้างเดียว usb บ้าง port เสีย dvd ไม่อ่านแผ่น จอมีเดทพิกเซล ถึงตอนนั้นส่งเครมอย่างเดียวครับ ไม่มีเปลี่ยนให้แล้ว ^^ ขอให้ได้ของดีกลับบ้านคับ

Comment

ตามนั้นครับ ดูส่วนประกบอของเครื่องทั้งหมด ว่าสมบูรณ์พร้อมใช้งานได้ไหม ปัญหาจุกจิกที่กวนใจจะได้ไม่มาเยือน

Comment

ขอบคุณพี่ที่ช่วยตอบมากๆค้าบบบบบ

Comment

ถ้าจะดูที่ CPU ให้เน้นที่ Cache กะ FSB ยิ่งเยอะก็ยิ่งเร็ว ส่วน clock ไม่ต้องไปสนใจมาก

Comment

ถ้าจะตรวจสอบ Spec CPU HDD RAM

แนะนำให้เข้าไปดูในไบออส

ยังไงๆ มันก็ไม่มีผิดเพี้ยน

Comment

Working...
                        X