Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD PC ทำเป็น External HD ได้ไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HDD PC ทำเป็น External HD ได้ไหมครับ

มี HD แบบไหนบ้างที่เอามาทำเป็น แบบ ต่อ USB ภายนอกได้บ้างอ่ะครับ
    กำลังหัดเล่นคอมครับ อ่อนหัด

HDD ที่ต่อในคอมเรา สามารถ เรามาต่อ นอก เป็น USB ได้ทุกรุ่นแหละครับ
    แต่เราต้องมี บล็อค ของฮาร์ดดิสก์ ด้วย
    ส่วนใหญ่ ที่เอาHDD ต่อภายใน มาต่อภายนอกนั้น จะต้องใช้ไฟเลี้ยงเพิ่มสะส่วนใหญ่
    เราจึงไม่ค่อยนิยมใช้ กัน เพราะมันเกะกะ สายไฟ
    แนะนำ ให้ซื้อพวก HDD External มาเลยดีก่า เช่น ของ WD Passport ฯลฯ

Comment

ต่อภายนอกแบบ USB ก็ต้องซื้อ Box หรือ Harddisk enclosure มาต่อพวงแหละครับ
      ถ้าใช้ Harddusk ขนาด 3.5" (ที่ใส่ใน PC ทั่วไป) ตัวอุปกรณ์ต้องใช้ไฟเลี้ยงภายนอกเพิ่ม
      ค่าตัว Box ก็ประมาณ 600-1200 ตามคุณภาพ และยี่ห้อ
      แต่ถ้าเป็น Harddisk ขนาด 2.5" (ที่ใส่ใน notebook ทั่วไป) ก็จะกินไฟน้อยลง ใช้แค่สาย USB2.0 ก็พอครับ
      ค่าตัว Box ก็ประมาณ 300-900 ตามคุณภาพ และยี่ห้อ

หรือถ้าต้องการที่มีลูกเล่น หรือเชื่อมต่อกับ eSATA ได้ ราคาก็จะ + เพิ่มไปอีก
      (ขอแอบขายของนิดนึง) ลองเชิญชมคร่าวๆก่อนได้ครับ เผื่อสนใจ *o*

http://forums.overclockzone.com/foru...69#post5848969

Comment

^^^ขอบคุณที่แนะนำครับ

Comment

Working...
        X