Announcement

Collapse
No announcement yet.

เกี่ยวกับแรม DualและSingle

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เกี่ยวกับแรม DualและSingle

อยากถามท่านที่เคยใช้ทั้งสองแบบว่ามันเป็นไงครับ รู้สึกได้เลยไหมครับว่า Dual มันเร็วกว่า Single แล้วผมได้ยินมาว่าการทำ Dual ต้องใช้แรมขนาดเท่ากันชิพเบอร์เดียวกันจริงไหมครับถ้าคนละเบอร์มันจะทำไม่ได้หรือครับ ขอบคุณสำหรับคำตอบที่มีประโยชน์ครับ

บอร์ดเดี๋ยวนี้ไม่จำเป็นต้องชิปเบอร์เดียวกันก็ได้
    ขอแค่ความจุเท่ากันแล้วความเร็วเท่ากันก็ใช้ได้แล้วครับ

แต่ถ้าชิปเบอร์เดียวกันได้จะทำ O/C ได้นิ่งกว่าน่ะครับ

Comment

เท่าที่ผมเคยใช้
      แบบ 2GB แบบแผงเดียว กับ 1GBx2

ทั้ง MS Office
      ทั้งเล่นเกมส์
      ทั้ง Encode หนัง
      เล่นเน็ตเปิด IE เยอะๆ
      ทั้ง AQ3

วัดจากความรู้สึกไม่ต่างเลยครับ
      แต่ถ้า Aquamark3 รู้สึกจะต่างกระจึ่งนึง

ปล.สรุปแล้วสำหรับผมมันเหมือนเอาไว้ทำเท่ๆ + ประสิทธิภาพอีกเพียงนิดเดียวจริงๆ
      ปล2.แต่ยังไงผมก็แนะนำให้ Dual ครับ ไม่ว่าจะใส่ 2GB หรือ 4GB
      ปล3.เพราะมันถูกกว่าและเร็วกว่าอีกกระจึ๋งนึงไงครับ
      ปล4.ไม่ทำไม่ผิด เครื่องไม่พังเร็วหรอก

Comment

คิดว่าไม่รู้สึก
        ถ้าไม่ใช่โปรแกรมเทสดูหรืองานที่อาศัยแรมช่วยทำงานเยอะๆ

Comment

เวปนี้ความรู้เยอะดีแท้คร้บ ขอขอบคุณพี่ๆทุกคนนะครับ

Comment

ใช้งานจริงๆมันไม่ได้ต่างมากมายหรอกจ้า....
            หากไม่ได้ใช้โปรแกรมที่แสดงผลเทสออกมาเป็นตัวเลข คงสังเกตุความแตกต่างด้วยความรู้สึกยากแน่ๆ

Comment

ถ้าเพื่อความสบายใจ
              ใช้Dual ไปครับ อิอิ

Comment

เน้นหน่วยความจำเยอะๆดีกว่าคับ

Comment

ความเร็วไม่เท่ากัน คนละเบอร์ คนละยี่ห้อ แต่ความจุเท่ากัน ปรับใน bios ให้วิ่งที่ cl เท่ากัน ความเร็วเท่ากันก็เป็น dual ได้

ส่วนตัวเรื่องความเร็ว มันก็เร็วเท่ากันอยู่แล้วไม่ได้เร็วไปกว่า single แต่ขนาดมันไปได้เยอะกว่า

Comment

ไม่ต่าง

Comment

penguinbenz

Originally posted by penguinbenz View Post
                      ปล.สรุปแล้วสำหรับผมมันเหมือนเอาไว้ทำเท่ๆ + ประสิทธิภาพอีกเพียงนิดเดียวจริงๆ
                      ปล2.แต่ยังไงผมก็แนะนำให้ Dual ครับ ไม่ว่าจะใส่ 2GB หรือ 4GB
                      ปล3.เพราะมันถูกกว่าและเร็วกว่าอีกกระจึ๋งนึงไงครับ
                      ปล4.ไม่ทำไม่ผิด เครื่องไม่พังเร็วหรอก
                      ขอบคุณท่าน penguinbenz มากครับ ปล.ท่านโดนจริงๆ เอาไว้ทำเท่ๆ+ และก็ขอบคุณพี่น้องชาว OCZ ทุกท่านที่ให้ความรู้ครับ

Comment

ถ้าตาม ทิษดี แรมแบบ dual มี bandwinth มากกว่า single 2 เท่าอ่ะครับ

Comment

ต้องใช้งานหนักครับถึงจะเห็นผลเช่นตัดต่อวีดีโออะครับ

Comment

ผม เคย ดู เค้า ทด สอบ ใน หนัง สือ เล่มนึง บางอย่างsingle ก็คะเเนนมากกว่า ด้วยนิ

_____

Comment

แบบ Dual กับ Single ไม่สามารถวัดด้วยความรู้สึกได้อ่ะ
                              แต่ไง ๆ ก็เอาแบบ Dual ไว้ก่อนก็ดี
                              มีแบบ Dual แล้วไม่ใช้ก็กระไรอยู่จริงแมะครับ
                              แล้วถ้ามันไม่ดีกว่าจริง
                              เค้าก็คงไม่ทำขึ้นมาหรอก

Comment

Working...
                              X