Announcement

Collapse
No announcement yet.

การต่อแบบ dvi กับ analog แบบไหนดี?

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• การต่อแบบ dvi กับ analog แบบไหนดี?

ผมใช้การ์ดจอ xfx7900gs 256 480m

ลองต่อกับ lcd แบบ dvi ดูแล้วมันล๊อกไว้ที่ 60Hz

ถ้าสมมุติว่าไปต่อแบบ analog แล้วปรับให้มันเป็น 75Hz

อย่างไหนจะดีกว่ากันครับ

dvi ภาพละเอียดกว่าครับ

Comment

lcd จะปรับ มากกว่า 60Hz คงไม่ได้คับ มันแล้วแต่รุ่นด้วย ของผม 940BW มันได้ทั้ง 60 และ75

มันก็ไม่เห็นต่างกันเลยอะ

dvi ภาพละเอียดกว่าครับ
      อันนี้ท่าจะจริง เพราะ แอลซีดีมัน แสกนภาพแบบดิจิตอล ใช้dvi น่าจะเหมาะสมกว่า

Comment

มี DVI ก็ใช้ครับ ปรับให้สูงสุดเท่าที่ monitor เรารับได้เลย

Comment

การ refresh rate ไม่มีผลกับจอ LCD ไม่ใช่หรอครับ เพราะมันไม่ได้ refresh นิ ไม่ใช่ CRT

Comment

ไม่ทราบเหมือนกันว่ามีผลรึเปล่า

แต่ว่าก่อนหน้านี้ใช้ lcd ตัวเก่า แล้วต่อแบบ analog ปรับไว้ 75Hz (lg1718s)

พอซื้อจอใหม่มา (lg w1952tq) แล้วต่อแบบ dvi ปรับ 60Hz พอเล่นเกมส์แล้วมันรู้สึกเหมือนภาพมันไม่นิ่งเหมือนแต่ก่อน

เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะการต่อแบบ dvi หรือว่าเพราะซื้อจอใหญ่ขึ้นกันแน่

Comment

CRT เป็นจอภาพประเภทยิงแสงหน้าจอ
              ในตัวจอมีปืนอิเล็กตรอน ยิงแสงเข้าที่จอ 60Hz ก็คือ การยิงแสง 60 ครั้งต่อ 1วินาทีครับ ยิ่งมาก ก็ภาพยิ่งคมชัดมากขึ้นครับ แต่ข้อเสียที่ตามมาคือปวดตามาก ตาเมื่อยล้าเร็วครับ
              LCD อันนี้ไม่ค่อยมีความรู้

ปล. ไม่ไช่ผู้รู้แต่เป็นเพียงผู้อยากช่วยเหลือ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

มีใครฟันธงได้มาช่วยหน่อยจ้า

Comment

Originally posted by danluvaommy View Post
                  ไม่ทราบเหมือนกันว่ามีผลรึเปล่า

แต่ว่าก่อนหน้านี้ใช้ lcd ตัวเก่า แล้วต่อแบบ analog ปรับไว้ 75Hz (lg1718s)

พอซื้อจอใหม่มา (lg w1952tq) แล้วต่อแบบ dvi ปรับ 60Hz พอเล่นเกมส์แล้วมันรู้สึกเหมือนภาพมันไม่นิ่งเหมือนแต่ก่อน

เลยไม่รู้ว่าเป็นเพราะการต่อแบบ dvi หรือว่าเพราะซื้อจอใหญ่ขึ้นกันแน่
                  ที่ว่าภาพไม่นิ่งนี่ยังไงครับ เป็นคลื่นๆ ใช่ป่ะ?

Comment

ประมาณนั้นอะครับ

รู้สึกเหมือนภาพมันเป็นเส้นนิดๆเวลาขยับไวไว

เป็นเฉพาะเล่นเกมส์อะครับ ทำอย่างอื่นปกติ

Comment

แล้วถ้าใช้สาย hdmi แต่หัวแปลงเป็น dvi มันจะผลภาพทางผลดีไหมครับ

Comment

Working...
                      X