Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากรู้วิธีเปิดเซิฟเวอร์ TeamSpeak ใช้เองครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากรู้วิธีเปิดเซิฟเวอร์ TeamSpeak ใช้เองครับ

บังเอิญผมได้ใช้โปรแกรม Teamspeak พูดคุยกับเพื่อนผ่านเน็ต แต่ผมใช้เซิฟเวอร์ของคนอื่นเป็นตัว connect แต่บางทีเขาไม่ได้ออนไลน์ ผมจึงเข้าไม่ได้ จึงอยากรู้วิธีที่เปิดเซิฟเวอร์ Teamspeak ขึ้นใช้เอง โดยผมได้โหลดโปรแกรมตัว Teamspeak server มาแล้วแต่ยังเปิดเซิฟเวอร์ใช้เองไม่เป็น ขอผู้รู้ช่วยบอกหน่อยครับ ถ้าบอกระเอียดได้ยิ่งดีเลยครับ ตั้งแต่ว่าเปิดเซิฟเวอร์ ตั้งค่าทุกๆอย่างเลยครับ ขอบคุณเป็นอย่างมากเลยครับ.....

1.โหลดตัว client กับตัว server มาครับ แล้วติดตั้งให้เรียบร้อย http://www.goteamspeak.com/?page=downloads
    2.forward port teamspeak 8767 ครับ(เหมือน forward bit หนะครับ) ทั้ง tcp และ udp
    3.run sv และ run client เป็นอันเสร็จ

ในส่วนของการ add user admin and user client
    ผมจำไม่ได้ค่อยได้หนะครับคราวๆแล้วกัน(พอดีเครื่องที่ทำไว้มันอยู่อีกที่นะครับ)
    เข้าไปใน โฟร์เดอร์ teamspeak ลองเข้่่าไปหา username password ของ adim หนะครับมันจะมีให้อยู่จำไม่ได้ว่าไฟล์อะไร แต่เป็นไฟล์ notepad หนะครับลองเข้าไปหาๆดูครับพอได้แล้ว
    ด้านล่างขวาแถว icon hide(ตัวไอคอนที่มันซ่อนหนะครับแถวที่แสดงเวลา) ไปคลิกขวาตัว sv จะมีให้เข้าไป setting ค่าต่างๆของ admin คราวนี้ก็จะ add user admin user อื่นๆได้แล้วครับ(เราสามารถให้คนอืนเป็น admin ได้ด้วยนะ อธิบายคงยาว+อธิบายไม่ถูกด้วย) ลองทำให้คนอืนเข้ามา sv เราได้ก่อนครับ

Comment

แล้วทำไงถึงจะให้เพื่อนเข้ามาจอยคุยกับผมได้หละครับ คอนเน็คยังไงครับ

Comment

ก็ใส่ ip wan ของคุณขณะนั่นเลยครับ แต่ต้อง FW port ตาม rep บนก่อนนะผมลองแล้วได้ด้วย

Comment

ก็ใส่ ip wan ของคุณขณะนั่นเลยครับ แต่ต้อง FW port ตาม rep บนก่อนนะผมลองแล้วได้ด้วย
          ไอ FW port นี้มันคืออะไรหรอครับ มันทำยังไงอ่ะครับ FW port เนี่ยครับ

Comment

Working...
          X