Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมมันต้อง restart ด้วยหว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมมันต้อง restart ด้วยหว่า

คือปิดคอมไว้ประมาณ 30นาทีขึ้นไป พอเปิดเครื่องมันจะบูทได้สัก 15วิแล้วจะ restart แล้วก็จะขึ้นว่าโอเวอคล็อคผิดพลาด แล้วต้องให้เราไปตั้งค่าใน bios ถึงก็ใช้ได้ปรกติ

มันเป้นที่อะไรครับ ใครเคยเป้นมั้ง

ลดการ o/c ลงมาหน่อยครับ
    อาจจะไม่เสถียรในการ o/c ก็เป็นได้

Comment

Originally posted by TWK. View Post
      ลดการ o/c ลงมาหน่อยครับ
      อาจจะไม่เสถียรในการ o/c ก็เป็นได้
      ตามนี้นะครับ oc มากไปเอามันมาหน่อยนะครับ

Comment

แต่พอกด F1 โอเวอคคล๊อค ใช้งานไรก็ปรกติ restart shutdown ปรกติ จะเป็นก้ต่อเมื่อปิดเครื่องทิ้งไว้นานๆ แล้วมาเปิดเครื่องอีกที มันจะ restart 1 รอบ แล้วให้กด F1 ไปแก้ bios มันยังคงค้างค่าที่ overclock ไว้กด save ออกจาก bios ก็ใช้งานได้ปรกติ

Comment

cmos error หรือเปล่าเนี่ยะ..ดูเหมือนไม่ค่อยจำค่าเลยนะ

Comment

ผมก็เป็นอยุ่ ครับ ตอนนี้เลยไม่ oc รอได้ sink cpu มาก่อนค่อยว่ากันอีกทีครับ

Comment

แล้วต้องแก้ไงละครับเนี้ย

Comment

สงสัยต้อง flash Bio ใหม่

Comment

สงสัยไฟไม่พอป่าวครับบบ ผมก็เคยครับ พอเพิ่มไฟ cpu เข้าไป ก็เอาอยู่ครับ
                  ถ้าบูทวินโด แล้วจอฟ้า ก็ไฟแรมครับ ลองค่อยๆทำดูครับ

ผมแนะทำคือ พิมพ์บอร์ด cpu รึไรก็ได้ กะคำว่า overclocking ใน google อ่ะครับ จะมีออกมาให้ดูเป็นของเวปนอกอ่ะครับ แล้วลองปรับค่าตามนั้นดูเบื้องต้นอ่ะครับ ผมก็ทำแบบนี้ครับ ตอนเริ่มใหม่ๆอ่ะครับ

ลองดูนะครับ

Comment

ผมลอง flash bio ลง window ใหม่ ยังไม่หายแฮะ ลองปรับ bus ขึ้นมาแค่ 1 จาก 266*7>267*7
                    มันก็ยังเป็นอยุ่ แต่ของผมต่างกับคุณ Excalibur ก็คือ OC ไป บูตขึ้นปรกติทุกอย่าง แต่พอ shutdown อีกครั้งก็บูตไม่ขึ้นละต้องถอดปลักแล้วเสียบใหม่ มันก็ขึ้นoverclock fail ให้ f1 เซต bio ใหม่
                    ผมดูใน bio มันแปลกๆนะค่า fsb มันจำค่าเดิมตอนที่ oc ใว้ แต่ค่าอื่นๆ มัน default หมด

รอผู้รู้มาช่วยตอบ -.-
                    Last edited by Feriuz; 6 Aug 2007, 20:07:48.

Comment

น่าจะเป็นที่ BIos ไม่ก็ Cmos เหมือนท่านนึงบอกไว้นะน้อง Bank

เป็นกำลังใจให้ เดี๋ยวไปช่วยตั้กระทู้ใน PC-CM ให้ แถวนั้นสาวก Intel เยอะ อิอิ

Comment

เป็นด้วยอ่ะ งงเป็ด หาคำตอบหน่อยคร้าบ

Comment

ถอด HD ออกไปลูกหายเลยครับ

Comment

แต่ของผม HD ลุกเดียว นี่สิ

Comment

คือ ของผม มันอย่างงี้
                              bio มันจำแต่ FSB แต่ค่าอื่นที่ set ใว้มันไม่จำ มันก็เลยบอก overclock fail ไงใช่ปะ

Comment

Working...
                              X