Announcement

Collapse
No announcement yet.

เพื่อนครับ...งานเข้าแล้วสงสัยเครื่องจะโดนไวรัสครับ ที่ติดมากับแฟรชไดร์ตัวนี้

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เพื่อนครับ...งานเข้าแล้วสงสัยเครื่องจะโดนไวรัสครับ ที่ติดมากับแฟรชไดร์ตัวนี้

1. ผมได้ Scan ไวรัสที่แฟรชไดร์ โดยใช้โปรแกรม NOD32 Update แล้ว เจอ ไวรัสตาม รูปที่1 พอ คลิกที่ Scan&Clean ก็ไม่สามารถฆ่าตัวนี้ได้เลยให้ Leave อย่างเดียว ในรูปที่ 2 จะกำจัดอย่างไรครับ
    2. สืบเนื่องมาจากข้อที่ 1 พอผมเปิดข้อมูลที่ไดร์ C ,D ปรากฏว่า เจอไฟล์แปลกทั้งไดร์ C และ D ในรูปที่ 3 ซึ่งมันจะเป็นไฟล์ที่จางๆขึ้นมา ใช่ไวรัสหรือเปล่าครับ ถ้าใช่กำจัดอย่างไรครับ
    ...ขอบคุณครับ...
    Attached Files

รบกวนช่วยผมทีครับ...ขอบคุณครับ

Comment

เอาอย่างนี้นะครับ ก่อนอื่น update nod ของคุณก่อนนะ

แล้วไปปิด System Restore ก่อนนะ

แล้วบูตเครื่องไหม่ เข้า Safe mode ครับ

แล้ว scan ใน Safe mode ครับ

ถ้ายังไม่ได้ ไห้ลบ nod ของคุณออกครับ แล้วลง nod v. 3.x.xxx Business.Edition

แล้วทำเหมือนเดิมครับ

ส่วนไฟล์ที่คุณเห็นนะครับ มันไม่ไช่ไวรัสนะครับ

มันเป็นไฟล์ที่ซ่อนไว้ เพื่อบูตระบบครับ

วิธีแก้ไม่ไห้มันขึ้นมานะครับ

เข้าไปที่ tools > folder options > view > แล้วติกที่ do nod show hidden filed and folders แล้ว ok ครับ

Comment

Working...
      X