Announcement

Collapse
No announcement yet.

ซื้อ 7900gs มาแล้วเปิดไม่ติดครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ซื้อ 7900gs มาแล้วเปิดไม่ติดครับ

วันนี้ไปซื้อ Spark 7900gs มา ปกติใช้การด์จอออนบอรด์ ก็ต่อการด์ลงบนบอรด์ เสียบไฟ เสียบสาย d-sub ลงบน vga โดยใช้หัวแปลงจาก dvi เป็น d-sub ที่แถมมา
    พอกดเปิดเครื่องทุกอย่างในเครื่องติด พัดลม cpu พัดลม vga ติดปกติ มีเสียงติ๊ดเหมือนตอนเปิดเครื่องทั่วๆไป แต่หน้าจอไม่ติดอ่ะครับมันเป็นที่อะไร ผมเสียบการด์จอไม่แน่น ไฟไม่พอ หรือต้องเซตอะไรบนเมนบอรด์อีก เพราะปกติใช้ออนบอรด์
    พอลองถอดสายจอจาก 7900gs มาเสียบที่ vga ออนบอรด์มันก็เปิดติด แต่พอเปลี่ยนไปเสียบที่ 7900gs มันไม่ติดอีก ช่วยดูหน่อยนะครับ

สเปคผม (ไม่รวม 7900gs )

athlon 64 3200+
    asrock am2nf6-vsta
    hdd 80gb 1 ตัว
    kingston 512/667 1 แถว
    dvd-rw 1 ไดรฟ์
    enermax 350 วัตต์ 1 ตัว

Last edited by 15thwednesday; 31 May 2007, 19:01:01. Reason: แก้ไขข้อความ

ปิด VGA ออนบอร์ดใน BIOS ยัง นะ

Comment

อย่าลืมเสียบไฟที่การ์ดนะ 55+

Comment

Originally posted by Cesc View Post
        อย่าลืมเสียบไฟที่การ์ดนะ 55+
        ผมลืมเสียบไฟยังเล่นเกมได้เลย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
          ปิด VGA ออนบอร์ดใน BIOS ยัง นะ
          ตามนี้

Comment

ไม่ได้ปิดปิดVGA ON แน่เลย

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              ปิดยังไงครับ ผมเข้าไปที่ bios แล้วไปเซตให้เป็น Pci-express แล้วไม่รู้ถูกมั้ย มันมีให้เลือก 3 อัน onboard pci pci-express

Comment

onbord disable

Comment

มาช่วยลุ้น

Comment

Originally posted by wikorn View Post
                    onbord disable
                    หาไม่เจออ้ะครับ ที่ onboard disable
                    มันมีแต่ว่าให้เลือกว่าจะแชร์เมมเท่าไหร่ แล้วก็จะให้ตัวไหนเป็น Primary ผมเลือกเป็น Pci-express จากที่มันมีให้เลือก onboard pci pci-express

Comment

ผมช่วยได้เท่านี้นะ ทีหลังต้อง อ่านคู่มือก่อนนะครับ ผมยังต้องอ่านทั้งเล่มเลย อ่านทุกบอร์ดที่ประกกอบเครื่องด้วยครับ

Comment

ถ้าเสียบไฟที่บอร์ดแล้ว และลองขยับการ์ดหลายๆครับแล้ว ผมว่า เอาไปเครมหรือลองที่เครื่องอื่นครับ ดีที่สุด

Comment

กดปุ่มเลือกสัญญาณที่ตัวจอ ลองดู เคยมาแล้วคลำอยู่ 2 วัน

Comment

ไปอ่านเจอในพันทิพ เห็นว่าได้แล้ว

Comment

เฮ้อ..ได้แล้วครับ กว่าจะได้ ซิ้งมันไปงัดกับฮารด์ดิสค์นิดนึง พอจัดสายไฟใหม่ก็ติดแล้วครับผม ขอบคุณทุกคนมากๆครับ แต่รู้สึก Enermax 350 เหมือนจะไม่พอเพราะมันมีข้อความเตือนขึ้นมาสงสัยต้องหา 450 watt ซะแล้ว

Comment

Working...
                              X