Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครเคยใช้ box HDD external IEEE 1394 มาตอบหน่อย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครเคยใช้ box HDD external IEEE 1394 มาตอบหน่อย

เรื่องมีอยู่ว่าผมใช้งานปัจจุบันเป็น notebook มาพร้อม Hdd 80 G ซึ่งปัจจุบันไม่เพียงพอกับความต้องการและก็ใช้ harddisk external ด้วยเป็น interface usb มันจะประสบปัญหา Delay field อะไรสักอย่างหนึ่งหากผมต้องการจะติดตั้งโปรแกรมหรือเกมส์ขนาดใหญ่โดยให้ไปลงใน usb harddisk เมื่อใช้ไปนานๆ ยกตัวอย่างเช่น notebook ผมมี C: D: แต่เสียบ Harddisk usb ไปจะเป็น F: แล้วติดตั้งโปรแกรมเกมส์ company of hero หรือ vmware ไปยัง F: ตอนติดตั้งก็ปกติ
    แต่พอเวลาใช้งานเอาเข้าจริงๆ พบว่าไม่มีความเสถียรชอบมีอาการ Delay Field ดังที่แจ้งไว้ตั้งแต่แรกเมื่อใช้งานไปได้ไม่เกิน 30 นาที จึงอยากถามว่าเคยมีคนใช้ Interface IEEE 1394 แล้วใช้งานหนักๆแบบผมแล้วมีอาการดังกล่าวเหมือน usb หรือบ้างไหม ถ้าไม่มีจะได้ซื้อมาใช้บ้าง อิอิ ขอบคุณคับสำหรับทุกๆคำตอบ หรือใครมีประสบการณ์ใช้ network เอามา map drive แล้วใช้งานหนักๆได้ก็มาเล่ากันให้ฟังบ้างนะคับ

IEEE 1394 ใช้อยู่ครับ ก็ดีเลยนะครับ การส่งข้อมูลไวดีและเสถียร กว่า USB พอ USB ต่อมากๆและมีการใช้พร้อมกัน จะแชร์ Bandwith กัน ต่างจาก IEEE 1394 จะมี Chip Hardware ในตัว ไม่กินแรง CPU และ ไม่แชร์ Bandwith ซึ่งกันและกัน

ระวังการต่อพ่วงอุปกรณ์ IEEE 1394 ต่างยี่ห้อกันนะครับ จะไม่เห็นซะงั้น ในกรณีที่ต่อพ่วงสายเดียวกันนะครับ

Comment

Working...
    X