Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรื่อง hdd & mainboard งงมาก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรื่อง hdd & mainboard งงมาก

สเปค เครื่อง
    cpu q6600
    vga xfx8800gt
    ram geil 1*2gb
    mb Striker II Formula
    psu enermax libetty 620wat

hdd ตัวใหม่รุ่น wd6400aaks 640gb
    hdd ตัวเก่ารุ่น sg baracula 7200.10 160gb

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนแรกเครื่องก็ใช้งานได้ปรกติดี แต่เรื่องก็เกิดขี้น เมื่อผมซื้อ harddisk ตัวใหม่มา คือผมถอด harddisk
    ตัวเก่าออกแล้วนำตัวใหม่เพิ่งซื้อมาเสียบ ประกฏว่าบูตเครื่องไม่ได้ ดับวูบ กด power แล้ว ไฟมาแปปดับเลย ต่อมาผมเข้าใจ
    ว่าน่าจะมีปัญหาที่ mainboard ผมเลยจัดการ clear cmos สลับ jumber ถอดถ่าน ถอดสายไฟ ถอดอุปกรณ์ทั้งหมดออก พักเครือง
    ไว้ครึ่งวัน ได้ครับเครื่องบูตติดแล้ว ผมเลยจัดการ flash bios พร้อมทั้ง flsah utility bios เป็นตัวล่าสุดหมด แต่ปัญหาก็เกิด
    bios มองไม่เห็น hdd ผมเลยถอดตัวใหม่ทิ้ง แล้วต่ออันเก่า ซึ่งก่อนที่ผมจะนำตัวใหม่มาใช้ตัวเก่าก็ยังใช้ได้ปรกติ แต่คราวนี้
    ตัวเก่าเจอปัญหาแล้ว พอต่อไฟจาก psu เข้า hdd ตัวเก่าเครื่องดับวูบ ไฟมาแปปดับ กด power ก็ไม่มีอาการตอบสนองใดๆ

ปล.ผมลองถอด harddisk ออกหมดแล้ว เปิดเครื่องดู เครื่องมัน ก็ boot ได้ปรกติดี เข้า bios เซตค่าต่างๆได้

คำถาม ผมสงสัยว่า เครื่องผม mainboard หรือ harddisk เน่ากันแน่ เพราะวันนี้ผมนำ hdd ตัวใหม่ ไปเคลมที่ศูนย์แล้ว
    ผมไม่แน่ใจว่ามันเกิดจาก mainboard หรือ harddisk
    เซียนคอมทั้งหลายมาฟันธงทีครับ
    Last edited by sexmancom; 10 Jun 2008, 20:27:17.

มีใครพอจะไขข้อข้องใจได้บ้างครับ

Comment

-=--=เงียบ

Comment

????

Comment

ผมว่าเป็นที่ฮาร์ดดิสนะท่าน

Comment

ครับ แต่ ผมสงสัย เวลา เอา harddisk ตัวเก่าต่อเครื่องดับวูบเลย แบบว่าแต่เอาสายไฟจาก psu มาต่อเข้ากับหัวต่อไฟของ harddisk เครื่องก็บูตไม่เครื่องแล้ว

Comment

เหมือน PSU จะป่วย

เพราะเสียบตัวใหม่วูบ ตัวเก่าก็วูบ

ลองเทสหรือลองเปลี่ยน PSU ดูครับว่าหายมั้ย

Comment

อีกอย่างผมเข้าใจเป็นอย่างนี้น่ะครับไม่ทราบว่าถูกต้องไหม
                ผมคิดว่า harddisk ที่ต่อแล้วดับ ผมคิดมันคงเป็นตัว psu ที่ตัดไฟเมื่อมีอุปกรณ์ที่ต่อมีการลัดวงจรของระบบ

Comment

dun

Comment

dun

Comment

dun

Comment

dun เพื่อมีคนรู้

Comment

เดี้ยง

Comment

Originally posted by sexmancom View Post
                            สเปค เครื่อง
                            cpu q6600
                            vga xfx8800gt
                            ram geil 1*2gb
                            mb Striker II Formula
                            psu enermax libetty 620wat

hdd ตัวใหม่รุ่น wd6400aaks 640gb
                            hdd ตัวเก่ารุ่น sg baracula 7200.10 160gb

เรื่องมีอยู่ว่า ตอนแรกเครื่องก็ใช้งานได้ปรกติดี แต่เรื่องก็เกิดขี้น เมื่อผมซื้อ harddisk ตัวใหม่มา คือผมถอด harddisk
                            ตัวเก่าออกแล้วนำตัวใหม่เพิ่งซื้อมาเสียบ ประกฏว่าบูตเครื่องไม่ได้ ดับวูบ กด power แล้ว ไฟมาแปปดับเลย ต่อมาผมเข้าใจ
                            ว่าน่าจะมีปัญหาที่ mainboard ผมเลยจัดการ clear cmos สลับ jumber ถอดถ่าน ถอดสายไฟ ถอดอุปกรณ์ทั้งหมดออก พักเครือง
                            ไว้ครึ่งวัน ได้ครับเครื่องบูตติดแล้ว ผมเลยจัดการ flash bios พร้อมทั้ง flsah utility bios เป็นตัวล่าสุดหมด แต่ปัญหาก็เกิด
                            bios มองไม่เห็น hdd ผมเลยถอดตัวใหม่ทิ้ง แล้วต่ออันเก่า ซึ่งก่อนที่ผมจะนำตัวใหม่มาใช้ตัวเก่าก็ยังใช้ได้ปรกติ แต่คราวนี้
                            ตัวเก่าเจอปัญหาแล้ว พอต่อไฟจาก psu เข้า hdd ตัวเก่าเครื่องดับวูบ ไฟมาแปปดับ กด power ก็ไม่มีอาการตอบสนองใดๆ

ปล.ผมลองถอด harddisk ออกหมดแล้ว เปิดเครื่องดู เครื่องมัน ก็ boot ได้ปรกติดี เข้า bios เซตค่าต่างๆได้

คำถาม ผมสงสัยว่า เครื่องผม mainboard หรือ harddisk เน่ากันแน่ เพราะวันนี้ผมนำ hdd ตัวใหม่ ไปเคลมที่ศูนย์แล้ว
                            ผมไม่แน่ใจว่ามันเกิดจาก mainboard หรือ harddisk
                            เซียนคอมทั้งหลายมาฟันธงทีครับ

อยากรู้ว่าเป็นที่ Harddisk หรือเปล่า ลองเอา HD ทั้ง 2 ลูกไปเช้ค HDTune ดูครับ

จะได้ลดวงปัญหา ไปได้อีกนิดนึง
                            แล้วลองเปลี่ยนสาย Sata ด้วยนะครับ

ไม่หายคงต้องลองเปลี่ยน PSU แล้วล่ะ
                            ถ้าเปลี่ยนแล้วไม่หาย...

ปล.เมนบอร์ดป่วย

Comment

ผมก็เคยเป็นอาการคล้าย ๆ กันครับ

hdd เหมือนจะเจ๊ง เอาไปลองต่อกับเครื่องอื่นกลับเห็นปกติไม่มีอาการอะไร

แต่เปลี่ยนเมนบอร์ดแล้วหายเหมือนกัน ต้องเทสแยกครับ ลองเอา hdd ไปต่อเครื่องอื่นดูว่าเป็นมั้ย

ผมเคยใช้ enermax 460w dual fan DFI blood WD 320 YS แล้ว hdd เหมือนจะเจ๊ง เปิดเครื่องติดบ้าง ไม่ติดเยอะ

format ลงวินโดว์ใหม่ไม่ได้ ก็เลยเปลี่ยนจาก DFI ไปใช้ MSI neo2 แทน อาการก็ไม่เกิดอีกเลย

Comment

Working...
                              X