Announcement

Collapse
No announcement yet.

ไฟตก คอมพ์ดับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ไฟตก คอมพ์ดับ

ช่วยกันวิเคราะห์ทีนะครับ
    ใช้ UPS ของ SOCOMEC 625 VA ต่อกับคอมพ์และจอ
    พอไฟตก ไฟกระชากคอมพ์ดับเลยครับ
    SPEC
    E8400 E0
    EP45 UD3R
    4G DDR2 800MHz
    HD4850
    HDD 2 ลูก
    FAN LED 4 ตัว
    DVD-ROM 1
    TARGAN BZ600W
    ยก UPS ไปที่ร้านซ่อมคอมพ์พอไปต่อกับคอมพ์ที่ร้านของเขาดันสำรองไฟได้ปกติ เลยสันนิษฐานว่า
    1.คอมของเราใช้กำลังไฟมากเกินที่ UPS จะจ่ายไฟได้

UPS ไม่พอครับ

Comment

คุณใช้ไฟเกินที่ UPS จะสำรองไหวครับ หา 1000 VA ขึ้นไปดีกว่าไหม

Comment

ยูพีเอส ตัวนี้เอาพุต แค่ 300 วัตต์ แต่เครื่องคอมส์ของคุณใช้ไฟ 600 วัตต์ จะเอาไฟที่ไหนมาจ่ายพอ

Comment

แต่ของผมใช้ ups ของ pcm 525va ผมไม่แน่ใจว่า watt เท่าไหร่ spec เครืองคล้ายท่าน แต่เปลี่ยนเป็น

9800 GTX+
          corsair hx520w
          เพิ่ม Xonar D2+wireless PCI

ก็ไม่ดับนะครับ แต่ตอนนี้ผมเปลี่ยนเป็น pcm 1000va ละครับเพราะมี hdd เกิด bad sector
          ไม่รู้เกิดจากสาเหตุไฟไม่พอรึเปล่า แ่ต่ไฟตกคอมผมไม่ดับนะ
          Last edited by CommonPlc; 15 Apr 2009, 12:28:24.

Comment

Working...
          X