Announcement

Collapse
No announcement yet.

จะรู้ได้ไงว่ามันเป็น Dual Channel แล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• จะรู้ได้ไงว่ามันเป็น Dual Channel แล้ว

ตอนแรกแรม 1GB ของคิงส์คัน วันนี้ไปซื้อ 2 GB มาเพิ่มของคิงส์ตัน เช่นกัน

แล้วจะดูยังไงว่ามันเป็น Dual Channel แล้ว

ที่กล่องM/Bเขียนว่า รองรับ Dual Channel ครับ

ผมเช็คดูใน CPU-Z เลือกที่ Memory ก็เห็นมันยังขึ้น Single Channel เหมือนเคย

(เมนบอร์ดมี 4 Slot เสียบSlot ที่1 กับ 2 ครับ)

ตอน boot เครื่อง
    ในโปรแกรม เช่น cpu z , EVEREST ฯลฯ

Comment

ตอน Boot เครื่องที่นับจำนวนแรมจะบอกครับ
      ถ้าอยู่ใน Windows ใช้ CPUZ หรือ Everest ดูได้ครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
        ตอน boot เครื่อง
        ในโปรแกรม เช่น cpu z , EVEREST ฯลฯ
        กำ ในCPU-Z มันยังปรากฎ Singel Channel อยู่เลยครับผม

Comment

ก็แสดงว่ายังเป็น SingleCH ครับ

Comment

มันต้องชิพตัวเดียวกัน ขนาดความจําเดียวกัน mhzเดียวกันไอ้ที่667/800/1066นั้นนะคับไม่รู้เรียกว่าอะไร แล้วก็ยี้ห้อเดียวกันคับ ถ้าผมจําไม่ผิดนะคับถ้าผิดต้องขออภัย

Comment

Originally posted by hero17132 View Post
              มันต้องชิพตัวเดียวกัน ขนาดความจําเดียวกัน mhzเดียวกันไอ้ที่667/800/1066นั้นนะคับไม่รู้เรียกว่าอะไร แล้วก็ยี้ห้อเดียวกันคับ ถ้าผมจําไม่ผิดนะคับถ้าผิดต้องขออภัย

ของผม Bus 800 เหมือนกันหมดครับ เชค แล้ว แต่ Chip ไม่รู้อ่ะครับ -*- อัน2GBซื้อวันนี้เอง

Comment

Originally posted by narubhet View Post
                ของผม Bus 800 เหมือนกันหมดครับ เชค แล้ว แต่ Chip ไม่รู้อ่ะครับ -*- อัน2GBซื้อวันนี้เอง
                มันต้อง1gbกับ1gb 2gbกับ2gb คับ ของท่านตัวเก่า1gbกับตัวใหม่2gbคับใช้เปล่าคับ มันต้องเสียบช่องRAMสีเดียวกันคับด้วยคับ
                Last edited by hero17132; 10 Dec 2008, 15:53:06.

Comment

^
                  ^
                  ตามนั้น

ผมซื้อ แบบ 2 GB *2 ที่เดียวอะ ไม่มีปัญหาเลยอิอิ

Comment

แง่ว อย่างงั้นก็อดแล้วสินะครับ อิอิ 1+2 เหอๆ

แล้วถ้าไม่เป็น Dual เนี่ย มันประสิทธิภาพต่ำหรอครับ
                    ขอบคุณครับ

Comment

ตอน POST ชัวว์สุดครับ ผมก็เคย ตอน POST บอก Dual แต่ใน CPU-Z บอก Single
                      ส่วนการ Dual อยู่ที่คุณสมบัติบอร์ดครับ บางบอร์ดใส่ 3 ตัวก็เป็น Dual การ Dual ใส่ได้หลายแบบนะ แต่จำลิงค์ไม่ได้

Comment

แล้วแบบนี้แป็น Dual ใช้มั้ครับ Ram 2 ตัว 2G+512M

Comment

Originally posted by skyfighter View Post
                          แล้วแบบนี้แป็น Dual ใช้มั้ครับ Ram 2 ตัว 2G+512M
                          ถ้า CPU-Z ขึ้น Dual แบบนั้นก็แสดงว่า Dual แน่นอน

Comment

Originally posted by AmaKatsu View Post
                            ถ้า CPU-Z ขึ้น Dual แบบนั้นก็แสดงว่า Dual แน่นอน
                            ขอบคุณครับ

Comment

[QUOTE=skyfighter;5324016]แล้วแบบนี้แป็น Dual ใช้มั้ครับ Ram 2 ตัว 2G+512M
                              บอร์ดอะไรครับนี่ ไม่ค่อยจะได้เห็น Dual Channel แบบอื่น ๆ ซักเท่าไร

Comment

Working...
                              X