Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่อง USB HDD External เสียบแล้วไม่อ่านทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่อง USB HDD External เสียบแล้วไม่อ่านทีครับ

ผมใช้ HDD ของ Seagate 120 Gb SATA 5400rpm เป็น HDD ของ Notebook นะครับ

ผมทำมาเป็น HDD External ผมใช้มาประมาณเกือบปีไม่มีปัญหาอะไร

แต่พอมาช่วงปีใหม่นี้ผมนำ HDD ไปเสียบที่เครื่อง PC ที่ ตจว. ปัญหาเกิดครับ

มันไม่ยอมอ่าน HDD มันขึ้นประมาณว่า Unknow Device (งงเป็นไก่ตาแตกครับทีนี้)

ผมใช้มาตั้งนานไม่เคยเกิดปัญหานี้เลย

ไม่เท่านั้นครับผม พอผมไม่เสียบเครื่องอื่นๆ ก็เป็นแบบนี้เช่นกันครับ

อยากทราบว่ามันเกิดจะอะไรนะครับ ตัว HDD ก็มีสบายดีอยู่ครับไม่เคยตกหล่นอะไรเลย

ดูแลเหมือนลูกในไสเลย แหะๆ เพราะว่ามีงานสำคัญอยู่ในนั้น

ผมลองไปถามพี่ Google มา เห็นมีคนบอกว่าเพราะว่าเราใช้ต่าง OS หรือเปล่า อันนี้ผมไม่ทราบ

และคิดว่าไม่น่าจะใช่ ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ คือ ต้องการข้อมูลจาก HDD นั้นจริงๆ

Last edited by NhonZaMania; 4 Jan 2009, 10:49:09.

บางที PC คุณ อาจจะไม่ support Plug & Play ของตัว external hdd ก็ได้ครับ ลองเข้าไปดูตามนี้นะ....

Program > Control panel >Admin startive tools > Computer management > Storage > Disk managemant

พอเข้ามาในหน้า Disk managemant แล้ว หน้านี้จะเป็น โปรแกรม บริหาร / เปลี่ยนชื่อ / เปลี่ยน ลำดับ dive ของ
    hdd ในระบบ PCเรา นะครับ ..
    คุณก็ลองดู ไล่ตาม Drive C: D: E: .... ไปเรื่อยๆ จนเจอ External drive ของคุณ ซึ่งผมเดาว่า น่าจะเห็นเป็น Unknow drive ( xxxขนาดความจุ GB) อยู่

พอเจอแล้ว ก็ Click ขวา ที่ Drive ดังกล่าว แล้วเลือกคำสั่ง Change drive letter and path..
    พอเข้าไปแล้วก็ ใส่ชื่อ Drive ให้มันไป กด ok PCเราก็จะหามันเจอแลวครับ

ปล. - วิธีนี้ ใช้ใน Windows Vista นะครับ ไม่แน่ใจ ใน OS รุ่นอื่น เหมือนกันมั้ย
    - ห้ามไปกด ตกลง Format hdd เด็เขาดนะครับ

ได้เรื่องยังไง ก็ PM มาบอกด้วยนะครับ ไม่ค่อยได้ ตามกระทู้ เผื่อไม่ได้จะลองถามเพื่อนให้อีกทีครับ

Comment

ขอบคุณครับผม เดียวผมลองใช้วิธีนี้ดูครับผม แล้วจะมาแจ้งผลให้ทราบครับ

Comment

Originally posted by NhonZaMania View Post
        ผมใช้ HDD ของ Seagate 120 Gb SATA 5400rpm เป็น HDD ของ Notebook นะครับ

ผมทำมาเป็น HDD External ผมใช้มาประมาณเกือบปีไม่มีปัญหาอะไร

แต่พอมาช่วงปีใหม่นี้ผมนำ HDD ไปเสียบที่เครื่อง PC ที่ ตจว. ปัญหาเกิดครับ

มันไม่ยอมอ่าน HDD มันขึ้นประมาณว่า Unknow Device (งงเป็นไก่ตาแตกครับทีนี้)

ผมใช้มาตั้งนานไม่เคยเกิดปัญหานี้เลย

ไม่เท่านั้นครับผม พอผมไม่เสียบเครื่องอื่นๆ ก็เป็นแบบนี้เช่นกันครับ

อยากทราบว่ามันเกิดจะอะไรนะครับ ตัว HDD ก็มีสบายดีอยู่ครับไม่เคยตกหล่นอะไรเลย

ดูแลเหมือนลูกในไสเลย แหะๆ เพราะว่ามีงานสำคัญอยู่ในนั้น

ผมลองไปถามพี่ Google มา เห็นมีคนบอกว่าเพราะว่าเราใช้ต่าง OS หรือเปล่า อันนี้ผมไม่ทราบ

และคิดว่าไม่น่าจะใช่ ยังไงรบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ คือ ต้องการข้อมูลจาก HDD นั้นจริงๆ

แล้วกลับมาลองเครื่องกรุงเทพหรือยังครับ

เปิดติดมั้ย

Comment

Originally posted by penguinbenz View Post
          แล้วกลับมาลองเครื่องกรุงเทพหรือยังครับ

เปิดติดมั้ย

ลองแล้วครับท่าน แต่ก็ยังใช้ไม่ได้อยู่ดีครับ

พอมีวิธีช่วยไหมครับผม

Comment

ดันเองครับ รอคนมาหาวิธีช่วยแก้ไข เหอะๆ

Comment

ดันต่อไปครับ จนกว่าจะมีคนตอบ

Comment

Update นะครับ พอดีวันนี้ ลองถอด HDD External ลองเอา HDD

ไปเสียบกับเครื่องคอมแบบต่อตรง กลับใช้ได้ซะงั้น สงสัยว่าน่าจะเป็นที่ตัว

กล่อง External อ่ะครับ สงสัยคงต้องเสียเงินซื้อตัว External ใหม่ซะแล้วมั้งครับ

เหอๆ

Comment

Working...
                X