Announcement

Collapse
No announcement yet.

macกับnotebookแตกต่างกันยังไงหรอครับ(ผมไม่รู้จริงๆ)ช่วยตอบหน่อยนะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• macกับnotebookแตกต่างกันยังไงหรอครับ(ผมไม่รู้จริงๆ)ช่วยตอบหน่อยนะครับ

ตามหัวข้อเลยครับ ผมไม่ทราบจริงๆว่าแตกต่างกันยังไงบ้าง
    macมีจุดเด่นๆอะไรบ้างครับที่ notebookไม่มี
    และnotebookมีจุดเด่นอะไรบ้างที่macไม่มีครับ

แล้วอยากทราบว่า ทำงานโดยใช้พวกโปรแกรมofficeทั่วๆไป
    photoshop ฟังเพลง ดูหนัง เล่นเกม(อันหลังค่อนข้างน้อย) เล่นเน็ตทั่วๆไป
    เปิดเครื่องค่อนข้างนาน
    แล้วก็สนใจทางด้านตัดต่อไฟล์หนังหรือเพลง อันหลังความชอบส่วนตัวครับ แต่ทำไม่เป็นหรอกอยากลองทำดูเล่นๆครับ

ควรจะใช้ macหรือnotebookครับ
    และควรจะเอาสเป็คประมาณไหนครับ ใช้งานค่อนข้างดี งบประมาณเท่าไหร่ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ
    Last edited by wit5531; 4 Feb 2009, 03:09:41.

1. ท่านไม่รู้จุดประสงค์หลักในการใช้
    2. ท่านไม่ชำนาญเฉพาะด้านใดด้านหนึ่ง
    3. ท่านต้องการเพียงแค่ว่าใช้งานได้ปานกลาง-ค่อนข้างดี

สรุปให้ได้ว่า ไม่บ้าเห่อก็เอาโน้ตบุคตัวละ 2 หมื่นนิดๆ ไปพอ

ตัดต่อ แปลงไฟล์ พวกนี้มันทำกันได้ทุกเครื่องแล้วอ่ะ ขึ้นอยู่กับว่ายิ่ง cpu มันดีเท่าไหร่ ก็เร็วมากขึ้นเท่านั้น + แรมมาตรฐาน 2GB

สิ่งสำคัญที่แตกต่างกัน มันอยู่ที่ compatible ของฮาร์ดแวร์และซอร์ฟแวร์ ซึ่ง Mac ทำได้ดีกว่า แน่นอนมาก (จงใจคัดสรรแล้วเอามาขายติดแบรนด์) ขณะที่โน้ตบุ๊คทั่วไปก็ใช้ได้เหมือนกันแต่ คงไม่เสถียรภาพมากเท่าเพราะยังติดเรื่อง os ที่ต้องมาปรับแต่งเอาเองตามความเหมาะสม

คิดว่างั้นน่ะ อิอิ หรือว่ามั่วเองหว่า !?

แต่ก็มีพวก mac เท่ห์ มีโน้ตบุ๊คแต่ลง mac os x เอามาอวด แต่ความจริงแล้วผิดลิขสิทธิ์มากมายครับ ซึ่งความจริงเกินกว่าครึ่งก็ลง windows เถื่อนกันอยู่แล้ว (ยกเว้น 7)

Comment

ซึ่งความจริงเกินกว่าครึ่งก็ลง windows เถื่อนกันอยู่แล้ว
      ผมว่าน่าจะตีเป็น 80-90% ได้เลยล่ะครับ

ส่วนคุณ wit5531 จากที่ถามมานี่ แสดงว่าคุณใช้ notebook ของอะไรก็ได้แล้วครับ
      แค่เป็น core 2 duo 1.7+ ก็สบายแล้ว
      ผมแนะนำว่า notebook ทุกยี่ห้อเหมาะสำหรับคุณ

ถ้าจะซื้อ mac ก็จะเสียเงินไปเปล่าๆนะครับ - -"

ปล.สงสัยอนาคต Mac คงกลายเป็น fashion notebook ของคนมีฐานะ ดูได้จากเด็กมัธยม...
      รับไม่ได้จริงๆ

Comment

ผมว่านะ ใช้แมคดีสุดมันเป็นเพื่อนแก้เหงาได้อ่ะ โดยเฉพาะโปรแกรมด้านฟังเพลง ดูหนัง ไรงี้ เช่น front row itune อีกเพียบขอบอกครับ เสถียรโคตร อีกอย่าง ดีไซน์เฉียบ เรียบ เก๋ และก็

Comment

แพง

ต่อให้คนข้างบน

Comment

Working...
          X