Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากโม X3 2.1 เซียน X3 ช่วยที

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากโม X3 2.1 เซียน X3 ช่วยที

ใช้ x3/2.1 + Audigy 2zs อยู่ เห็นเค้าโมเปลี่ยน Cap , Op-amp กันแล้วเสียงดีเลยอยากลองบ้าง
    แต่ไม่รู้ว่าเปลี่ยนตัวไหนบ้างแล้วต้องใช้ค่าเท่าไหร่ครับ

ปล.
    * สายลำโพงเปลี่ยนแล้วใช้ของ Kelsey OFC 2x2.5 Speaker Cable เป็นสายทองแดงค่อน้างจะบริสุทธิ (เค้าบอกมาอีกทีนึงอิอิ) เปลี่ยนแล้วเสียงดีขึ้นเยอะ
    * สายสัญญาณก็เปลี่ยนแล้ว ใช้สาย Belden +RCA amphenol +jack Stereo nuetrik
    (สายทำเองพอดีใช้ของเหลือที่ทำงาน)
    Attached Files

1. ลองเปลี่ยน Op-Amp ทั้ง 3 ตัว เป็น OPA2132P 160*3 =280 บาท
    2. เปลี่ยน C ที่อยู่ใกล้ๆ Op-amp เป็น C แบบไม่มีขั้วของ WIMA ค่าเดิม 4*6 =24 บาท
    3. เปลี่ยน C ตัวอื่นๆ เป็นของ Elna ค่าเดิม รวมประมาณ 15 บาท
    4. เปลีี่่ยน C ใหญ่ๆ 2 ตัว เป็นค่า 10000uf/35 (คู่นี้ต้องจั๊มสายมาวางข้างนอก ลงบอร์ดไม่ได้) แล้วเอา C
    0.1uf/100V WIMA ต่อคล่อมขั้ว +/- ของ C ตัวใหญ่ทั้งสองตัว รวมราคาประมาณ 100+100+6+6 =212 บาท

เสียงดีขึ้นมากครับ ค่า Upgrade ประมาณ 280+24+15+212 =531 บาท
    หรือจะลอง Upgrade ทีละข้อก็ได้ครับ

Comment

ขออนุญาติเจ้าของกระทู้นะครับ ถามกระทู้น้ท่าทางจะมีคนตอบเยอะ
      พอดีได้sonicgear 5.1 มา แล้วพอต่อsatไป พอเร่งเสียงมันเหมือนเสียงลำโพงแตก ซ่าๆมีแปะๆเป็นครั้งคราว
      ลองเอาsatไปลองกับลำโพงอื่นแล้วเสียงใสกริ๊ง สลับขั้วปลั๊กก็แล้ว
      ว่าลองเปลี่ยนสายไฟacไปเป็นแบบมีกราวมันน่าจะเกี่ยวกันมั้ย
      หรืออาการนี้น่าจะเกิดจากอะไรรึครับ

Comment

1. ลองเปลี่ยน Op-Amp ทั้ง 3 ตัว เป็น OPA2132P 160*3 =280 บาท
        2. เปลี่ยน C ที่อยู่ใกล้ๆ Op-amp เป็น C แบบไม่มีขั้วของ WIMA ค่าเดิม 4*6 =24 บาท
        3. เปลี่ยน C ตัวอื่นๆ เป็นของ Elna ค่าเดิม รวมประมาณ 15 บาท
        4. เปลีี่่ยน C ใหญ่ๆ 2 ตัว เป็นค่า 10000uf/35 (คู่นี้ต้องจั๊มสายมาวางข้างนอก ลงบอร์ดไม่ได้) แล้วเอา C
        0.1uf/100V WIMA ต่อคล่อมขั้ว +/- ของ C ตัวใหญ่ทั้งสองตัว รวมราคาประมาณ 100+100+6+6 =212 บาท
        ลองเปลี่ยน R เป็น 1เปอร์เซนต์ดูด้วยก็ดีครับ..

Comment

เปลี่ยน OPA ทั้งสามตัว เสียงเปลี่ยนแน่นอนครับ

Comment

รูปการโมแซตของผมครับ

รูปก่อนโม

รูปหลังโม

Comment

Originally posted by ohmnarak View Post
              ลองเปลี่ยน R เป็น 1เปอร์เซนต์ดูด้วยก็ดีครับ..
              เปลี่ยน C R Opamp นี่มันเกือบหมดบอร์ดแล้วนะครับ

เหมือนซื้อ Print เปล่า + TDA7265 เลย

Comment

พรุ่งนี้จะไปเดินบ้านหม้อ ซื้อมาเปลี่ยนเลยเสียงเป็นยังไงจะบอกอีกที
                แล้วถ้าโม sat จากเดิมต่ออนุกรม ไปต่อแบบขนานกันแบบของ K. s.krohlek
                เสียงแหลมจะเพิ่มขึ้นเยอะป่าวครับ

Comment

Originally posted by eaken31 View Post
                  พรุ่งนี้จะไปเดินบ้านหม้อ ซื้อมาเปลี่ยนเลยเสียงเป็นยังไงจะบอกอีกที
                  แล้วถ้าโม sat จากเดิมต่ออนุกรม ไปต่อแบบขนานกันแบบของ K. s.krohlek
                  เสียงแหลมจะเพิ่มขึ้นเยอะป่าวครับ
                  ดีขึ้นกว่าเดิมครับ

Comment

Originally posted by s.krohlek View Post
                    รูปการโมแซตของผมครับ

รูปก่อนโม

รูปหลังโม
                    เคยต่อตามท่านนี้ เสียง เสียงใสขึ้น แต่เหมือนว่า มันเบากว่าเดิม ต้องเร่งลำโพงเพิ่ม พอเร่งลำโพงเพิ่ม เสียงเบสเยอะไปอีก ถ้าเป็นคนชอบฟังเพลงเบา ต่อแบบนี้เสียงดีขึ้นครับ

แต่ผมชอบดูหนัง เลยต่อแบบเดิม แต่เอา c คร่อม ลำโพงไว้ 1ตัว ก้อได้เสียงแหลมขึ้นมาอีกนิส

Comment

Originally posted by nightno1 View Post
                      เคยต่อตามท่านนี้ เสียง เสียงใสขึ้น แต่เหมือนว่า มันเบากว่าเดิม ต้องเร่งลำโพงเพิ่ม พอเร่งลำโพงเพิ่ม เสียงเบสเยอะไปอีก ถ้าเป็นคนชอบฟังเพลงเบา ต่อแบบนี้เสียงดีขึ้นครับ

แต่ผมชอบดูหนัง เลยต่อแบบเดิม แต่เอา c คร่อม ลำโพงไว้ 1ตัว ก้อได้เสียงแหลมขึ้นมาอีกนิส
                      ดังเบากว่าเดิมใช่แล้วครับ แต่ไม่มาก เรื่องเบสผมเปิดแค่ 10 นาฺฬิกาก็แหล่มแล้ว

Comment

X3 2.1 ของผมเสียงท่อลมดังมากมายเวลาเปิดดังๆ โดยเฉพาะเสียงกระเดื่องเนี่ย ได้ยินชัดเลย ปักๆๆ

ของท่านอื่นเป็นบ้างรึเปล่าครับ

รุ่นนี้ผมชอบนะ เบสกระแทกดี แต่ไม่ค่อยมีเนื้อเบสมากเท่าไหร่

กำลังหาวิธีโมอยู่

Comment

Originally posted by Benz_36 View Post
                          X3 2.1 ของผมเสียงท่อลมดังมากมายเวลาเปิดดังๆ โดยเฉพาะเสียงกระเดื่องเนี่ย ได้ยินชัดเลย ปักๆๆ

ของท่านอื่นเป็นบ้างรึเปล่าครับ

รุ่นนี้ผมชอบนะ เบสกระแทกดี แต่ไม่ค่อยมีเนื้อเบสมากเท่าไหร่

กำลังหาวิธีโมอยู่
                          ลองเปลี่ยน OPA เป็นพวกตระูกูล 2132P

เปลี่ยน C ใ้ห้ใหญ่ขึ้นอีก

และใช้สายสัญญาณเส้นใหญ่ขึ้นหน่อยครับ

อาจจะช่วยได้ครับ

Comment

ดีขึ้นนี่ยังไงบา้งครับ อยากลองทำดูเหมือนกัน ผมว่ารายละเอียดเสียงยังไม่ดีพอ ช่วงเสียงสูงนะครับ ส่วนเบสสายลำโพงผมช่วยเอาไว้พอสมควร

Comment

Originally posted by underground1 View Post
                              ดีขึ้นนี่ยังไงบา้งครับ อยากลองทำดูเหมือนกัน ผมว่ารายละเอียดเสียงยังไม่ดีพอ ช่วงเสียงสูงนะครับ ส่วนเบสสายลำโพงผมช่วยเอาไว้พอสมควร
                              เรื่องเสียงสูง ของ X3 เปลี่ยน Opamp กับ โมลำโพง Sat หรือ เปลี่ยนลำโพง Sat ครับ

Comment

Working...
                              X