Announcement

Collapse
No announcement yet.

MX5021 ใช้สายลำโพงรุ่นไหนดีครับที่ฟังเเล้วนุ่นนวลที่สุด

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• MX5021 ใช้สายลำโพงรุ่นไหนดีครับที่ฟังเเล้วนุ่นนวลที่สุด

MX5021 ใช้สายลำโพงรุ่นไหนดีครับที่ฟังเเล้วนุ่นนวลที่สุด

Dun หน่อย อยากเปลี่ยนสายเเนะนำทีครับ

Comment

มาอยากรู้ด้วยคนครับ

Comment

มีของ Supra อยู่รุ่นนึง ผมจำรุ่นไม่ได้ ราคาประมาณเมตรละร้อย สายสีขาวเป็นทองแดง ลองไปดูที่ฟอร์จูน เสียงจะอิ่มๆดีครับ

Comment

Originally posted by Roat View Post
          มีของ Supra อยู่รุ่นนึง ผมจำรุ่นไม่ได้ ราคาประมาณเมตรละร้อย สายสีขาวเป็นทองแดง ลองไปดูที่ฟอร์จูน เสียงจะอิ่มๆดีครับ
          อิ่มแล้ว อร่อยด้วยไหมอ่าาา ^ ^

Comment

พูดถึงสายแล้ววันนี้ไปเจอสาย optic ประหลาดมาเส้นนึง

วันนี้ไปเดินที่ Central World แวะไปจ่ายค่าเน็ทที่ Powerbuy เสร็จก็ เดินเอ้อระเหยใน power buy ดู เครื่องเสียง ดู LCDTV ไปเรื่อย จนไปเจอ ลำโพง Klipsch Quintet III เข้า ก็เข้าไปดูเพื่อมีลดราคาบ้าง ซักพักพนักงานขายเดินเข้ามา ผมถามเค้าว่า Quintet 3 ใช่ไหมครับ กะถามต่อว่า มี Pro อะไรบ้างคนขายก็ตอบว่า "ไม่ใช่ครับ เป็นลำโพง Klipsch ครับ" ผมก็ .... (ไม่รู้จะตอบยังไง ขืนคุยต่อคงไม่รู้เรื่อง) แล้วก็เดินผ่านเลยดีกว่า เดินไปหยุดที่แผงสายสัญญาณ เจอสาย optic monster เข้า ราคา 1700 "เอ้อถูกดีเนอะ" ก็มีพนักงานหญิงเดินเข้ามา ผมถามว่าสายสัญญาณนี้มันนำแสงด้วย ... ยังไม่ทันให้ตัวเลือก เจอสวนกลับมาว่า "เงิน ค่ะ ข้างในเป็นเงิน" ..... "ขอบคุณครับ" จบ กลับบ้านดีกว่า optic นำแสงด้วยเงิน...
            Last edited by Aeromancer; 10 Mar 2008, 00:15:07.

Comment

เพิ่งได้มาวันนี้เองครับ ตัว sample สายเงิน

ส่วนสายเงิน belden เส้นใหญ่ใส่ได้รึเปล่าครับ

Last edited by Lightron; 14 Aug 2008, 19:40:39.

Comment

Originally posted by Lightron View Post
                เพิ่งได้มาวันนี้เองครับ ตัว sample สายเงิน

ส่วนสายเงิน belden เส้นใหญ่ใส่ได้รึเปล่าครับ

ราคาเท่าไรครับ

Comment

Originally posted by Aeromancer View Post
                  พูดถึงสายแล้ววันนี้ไปเจอสาย optic ประหลาดมาเส้นนึง

วันนี้ไปเดินที่ Central World แวะไปจ่ายค่าเน็ทที่ Powerbuy เสร็จก็ เดินเอ้อระเหยใน power buy ดู เครื่องเสียง ดู LCDTV ไปเรื่อย จนไปเจอ ลำโพง Klipsch Quintet III เข้า ก็เข้าไปดูเพื่อมีลดราคาบ้าง ซักพักพนักงานขายเดินเข้ามา ผมถามเค้าว่า Quintet 3 ใช่ไหมครับ กะถามต่อว่า มี Pro อะไรบ้างคนขายก็ตอบว่า "ไม่ใช่ครับ เป็นลำโพง Klipsch ครับ" ผมก็ .... (ไม่รู้จะตอบยังไง ขืนคุยต่อคงไม่รู้เรื่อง) แล้วก็เดินผ่านเลยดีกว่า เดินไปหยุดที่แผงสายสัญญาณ เจอสาย optic monster เข้า ราคา 1700 "เอ้อถูกดีเนอะ" ก็มีพนักงานหญิงเดินเข้ามา ผมถามว่าสายสัญญาณนี้มันนำแสงด้วย ... ยังไม่ทันให้ตัวเลือก เจอสวนกลับมาว่า "เงิน ค่ะ ข้างในเป็นเงิน" ..... "ขอบคุณครับ" จบ กลับบ้านดีกว่า optic นำแสงด้วยเงิน...

จริงคับ ผมก็เหมือนกันจะเซ็งมากเวลาที่พนักงานขายไม่รู้เรื่อง ไม่รู้เรื่องไม่เท่าไหร่แถมบางทีตอบส่งเดชอีก ล่าสุดไปเจอที่ Compute&More ถามเรื่อง Asus Xonar ว่าตอนนี้มีตัวที่เป็น Pci X รึยังหรือตัวที่เป็นการ์ดครึ่งใบ ของจะมาเมื่อไหร่ พนักงานก็ตอบแบบส่งๆ ไม่รู้ค่ะ มีเท่าที่เห็น จะพูดจาดีกว่านี้หน่อยก็ไม่ได้ เซ็ง...

Comment

ใช้ไปสักพักมีเสียงซ่ามั้ยครับ เคยมี FX6021 Mx5021 ใช้ไปสักพัก ฟังกลางคืนเบาๆไม่ได้เลย เสียงมันซ่าน่ารำคาญ

Comment

มันมีเสียงซ่าอยู่แล้วอะครับ ยิ่งรับ trable เพิ่มที่ remote ยิ่งได้ยินคงชัดคงเป็นที่ amp ของมันเลยเพราะไม่เสียบ sound ก็มีเสียงแต่เยอะเท่าไหร่พอรับได้ ผมซื้อมา 2ลูกเป็นเหมือนกันเลย

Comment

พนักงานก็ตอบแบบส่งๆ ไม่รู้ค่ะ มีเท่าที่เห็น จะพูดจาดีกว่านี้หน่อยก็ไม่ได้ เซ็ง...
                        ช่วยไม่ได้ครับ ของเค้ามีอยู่ร้านเดียว ตอนนี้เล่นตัวได้ เท่าที่ฟังๆ มา ทุกพูดเป็นเสียงเดียวกัน "แม่ง...ซักบาทก็ไม่ลด" ผมก็ไม่ลด ภาษาอังกฤษเรียกว่า Monopoly ภาษาไทยเรียกว่า ผูกขาดทางการค้าครับ WTO ไม่รับรองนะเนี่ย ยังดีไม่มีปั๊มราคาขึ้นไป ยังขายตามราคาตลาดอยู่

อืม แต่เรื่องตอบไม่รู้เรื่อง ร้านนี้ผมก็โดน ถามเค้ากว่า การ์ดนี่รับประทานไฟมากไหม เค้าถามต่อทั่วร้านแล้วกลับมาตอบผมว่าไม่รู้ ถามว่าประกันกี่เดือน แกะแล้วแกะอีก หมุนทั่วการ์ด 360 องศา แล้วตอบผม "ไม่รู้สิ ติ๊กเกอร์ขีดไว้ที่เลข 11" บริการตัวเองครับ คำนวนเอง ...
                        Last edited by Aeromancer; 11 Mar 2008, 00:37:56.

Comment

Originally posted by JO View Post
                          มันมีเสียงซ่าอยู่แล้วอะครับ ยิ่งรับ trable เพิ่มที่ remote ยิ่งได้ยินคงชัดคงเป็นที่ amp ของมันเลยเพราะไม่เสียบ sound ก็มีเสียงแต่เยอะเท่าไหร่พอรับได้ ผมซื้อมา 2ลูกเป็นเหมือนกันเลย
                          ผมว่า เสียงลำโพงทวิสเตอร์มันยังไม่คมพออะครับ เเต่พลังเสียงเบสนี่มันสุดๆจริงๆ

Comment

Originally posted by Nutte View Post
                            ลอง Van Den Hul M.C. MAGNUM น่าจะนุ่นพอสมควร ว่าจะปล่อยสัก 800./เมตร ไม่รู้จะได้ไหม อิอิ

Comment

Originally posted by Nutte View Post
                              กรณีที่ใช้กับ MX5021 (ไม่ใช่กับเครื่องเสียงบ้าน)
                              ทีแรกผมใช้ AcousticZen เมตรละ 220 บาท เสียงอิ่มเอิบ และหนา เบสเยอะๆ เลยครับ
                              เส้นที่ 2 monster XPHP navajo white คล้ายๆ ตัวบนแต่เสียงบางกว่าหน่อย เสียงหยาบกว่า
                              เส้นที่ 3 Neotech เป็นเงินล้วน(ฝอย) ใสขึ้นอีก แต่เสียงกลางจะเล็กไปหน่อย
                              มาจบที่เส้นที่ 4 QED silver aniversary ใส่ไปทีแรกฟังบางโคดๆ กลุ้มเลยเลยลองสลับสาย คือตรงที่มีตัวอักษรพิมพ์ไว้เอาเข้าขั้วสีดำ เส้นที่ไม่มีอักษรสีเข้าสีแดง จบเลย ชอบตัวนี้ กำลังพอดีๆ มันเกลี่ยเสียงได้ลงตัวพอดี ไม่เด่นย่านใดย่านหนึ่ง มันเหมาะกับตัวนี้

แต่...ที่ผมบอกมาคือใช้คู่สายสัญญาณ Furutech FA-220 นะครับ ถ้าใช้สายอื่นเสียคงไม่ตรงกับที่ผมบอก เพราะเสียงมันผ่านด่านแรกมาจาก สายสัญญาณ

MX5021 เปลี่ยนสายแล้วเสียงเปลี่ยนแปลงเยอะ ควรเปลี่ยนสายดีๆ ใส่เข้าไปครับ เห็นผล
                              กับ Logitech X-540 เมื่อเปลี่ยนสายสัญญาณ เสียงของสายที่เปลี่ยนเข้าไป กับมีผลน้อยกว่า คือไม่ต้องใช้สายแพงมากมันไม่คุ้มกับเสียงที่เปลี่ยน เสียงมันเปลี่ยนน้อยกว่า อาจจะเป็นเพราะสายลำโพงมันเปลี่ยนไม่ได้เลยเห็นผลน้อย อั้นที่สายลำโพงมัน

ส่วนสายที่นุ่มนวลเลยผมไม่ชอบ เพราะคำว่านุ่มนวล สำหรับผมคือ เสียงเนียน ไม่แข๊ง หรือหยาบ
                              ผมชอบสายที่เนียนน่าฟัง แต่แรงปะทะ(อิมแพ็ค) ดีๆ เบสต้องลูกๆ
                              ถ้าเทียบกับสายแถม เปลี่ยนสายของอะไรเข้าไปก็ได้ เสียงเนียนขึ้นหมดครับ สายแถมเสียงมัน

สุดท้ายก็ขาย MX5021 เพราะจะกลับมาเล่นเกม จะใช้ 5.1 เสียดายเหมือนกัน แต่ไม่อยากให้เมียด่า เลยต้องขาย ผมว่ามันคุ้มมากๆ เลยกับ MX5021 เนี้ย
                              Last edited by IIM; 14 Mar 2008, 20:04:31.

Comment

Working...
                              X