Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามเรืองแบต ว่าต้องให้แบตหมดแล้วชาร์จหรือชาร์จได้ตลอดครับ ขอคำตอบด้วย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามเรืองแบต ว่าต้องให้แบตหมดแล้วชาร์จหรือชาร์จได้ตลอดครับ ขอคำตอบด้วย

เรื่องแบตอ่ะครับ เวลาที่เราจะชาร์จเราต้องรอให้หมดเลยไหม เหมือนกับแบตมือถือที่ต้องรอให้ low ก่อนจึงควรชาร์จไม่เช่นนั้นแบตอาจเสื่อมได้ อยากถามว่ามันเหมือนกับมือถือไหมครับ หรือชาร์จได้ตลอดเวลา ไม่ต้องหมด เช่นเหลือ 50% ก็ชาร์จได้ ทำนองนี้ รึเปล่าครับ

ขอคำตอบด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

ถ้าให้หมดเลย แบตจะเสื่อมเร็วครับ
    ทางที่ดีให้เหลือ 1 ขีด กำลังดี
    ที่ชาร์ต แนะนำให้ใช้แบบแท่งแยกต่างหากจะถนอมแบตมากกว่า
    หากใช้ต่อจากก้นมือถือ เขาเรียก travelling chart มันจะทำให้
    แบตเสื่อมเร็วกว่าครับ
    อันนี้อ่านจากคู่มือ ถ่านมือถือ nokia ที่เพิ่งซื้อมาครับ

Comment

งี้ ช้าดแบบแท่นบ้างดีก่าใช้โซนี่ ที่ช้าดแบบแท่งเอื้ออาทรของพี่ชาย

Comment

ใช้ไปเถอะครับ ใกล้หมดก็ชาร์จ ไม่มีเทคนิคอะไรในการรักษามากนัก แค่อย่าเก็บในที่ร้อน หรือชื้น พอและ ใช้ๆ ชาร์จๆ ตามสบายครับ

แบตนั้นมีอายุการใช้งาน 1 ปีถือว่าดีแล้ว ยังไงซะก็เปลี่ยนใหม่ครับ (ของเก่าผมปีที่ 4 แล้วยังไม่เสื่อม แหะๆ)

Comment

เอ่อ.... คุณ pchutchawan ครับ ในความคิดเห็นที่สอง ผมคิดว่าคุณอาจเข้าใจผิด คือผมถามถึงแบตเตอร์รีของ Notebook ่อ่ะครับ แต่รู้สึกคุณจะตอบเป็นแบตมือถือนะครับ แต่ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำตอบครับ

**ที่ผมถามหมายถึงแบตnotebookนะครับ ที่ผมพูดถึงแบตมือถือคือเปรียบเทียบว่ามันเหมือนกันไหมแค่นั้นเองครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
          X