Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปลี่ยนใจไปใช้ UBUNTU ดีไหมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปลี่ยนใจไปใช้ UBUNTU ดีไหมครับ

เห็นว่าเป็น OS ที่มาแรงแซงทางตรงจริงๆ ครับ
    แต่ผมยังไม่รู้รายละเอียดปลีกย่อยมากนัก
    ท่านที่ใช้อยู่บอกทีครับ
    1.ปัญหาที่ยังแก้ไม่ตกของระบบ
    2.รองรับภาษาไทยรึป่าว เพราะต้องพิมพ์งานด้วย
    3.ไฟล์ที่ได้จาก OS นี้ ไปเปิด บนวินโดวส์ ได้ป่าวครับ
    ว่าจะลองลงโน๊ตบุ๊ค ดูครับ

1.ปัญหาแก้ไม่ตกที่ระบบไม่มีค่ะ ใช้ดี เร็ว เสถียร ปัญหาแก้ไม่ตกที่ผู้ใช้ไม่ยอมเปลี่ยนการยึดติดจาก GUI มาเป็น Terminal ที่งานส่วนมาก (เน้นว่ามากจริงๆ) ยังคงต้องป้อนคำสั่งผ่านทาง Terminal อยู่ค่ะ แต่ถ้าทำได้จะภาคภูมิใจเป็นอย่างยิ้งอย่างดิฉันเนี่ยค่ะ (ถ้าเกมส์สามมิติส่วนมากรันบนลินุกซ์ได้ เลิกคบวินโดวส์แน่นอนค่ะ)
    2.รองรับภาษาไทยแน่นอนค่ะ และก็ภาษาอื่นๆ ทั่วโลกด้วยค่ะ แต่ถ้าอยากใช้ภาษาไทยแบบชัวร์ แนะนำให้ใช้ลินุกซ์ทะเลเวอร์ชั่น 9 ค่ะ ที่ www.opentle.org ดาวน์โหลดได้จากที่นั่นเลยค่ะ เวอร์ชั่นนี้พัฒนาจากอูบุนตูเลยค่ะ
    3.ไฟล์ที่สร้างนี่หมายถึงงานจาก Office หรือเปล่าคะ เปิดได้ค่ะแต่ไม่ค่อยสมบูรณ์เท่าที่ลองมานะคะ อาจมีตกหล่นบ้าง ส่วนงานของไมโครซอฟท์ออฟฟิซมาเปิดดูที่ปลาดาวออฟฟิซของลิกนุกซ์ได้ค่ะ อูบุนตูกับทะเลเวอร์ชั่นล่าสุดนี้อ่านไฟล์ NTFS ของวินโดวส์ได้นะคะ แต่วินโดวส์ยังอ่าน EXT ของลินุกซ์ไม่ได้ค่ะ (ไมโครซอฟท์มันขี้งก ปิดกั้น กีดกัน เอาแต่กำไร แต่อย่างว่า เขาพ่อค้าแม่ขายนี้คะ ไม่เอาำกำไรก็เป็นการกุศลไปซิ)

Comment

รองรับเอกสารภาษาไทยครับ แต่ต้องเพิ่ม font ที่จำเป็นเข้าไปเอง
      เช่น Angsana New, Cordia New เป็นต้น

Comment

ผมก็อยากใช้นะ แต่ท่าทางจะหนีจากวินโดว์ไม่ได้ เพราะต้องเขียนโปรแกรมเลี้ยงชีพ - -' ให้ไปศึกษาระบบ Linux ใหม่นี่ ท่าทางจะอดตายไปก่อน swt

Comment

ลองโหลดมาลองลงบน VMware ก่อนก็ได้นะครับ ฝึกๆจนชืนก่อนก็ได้
          ผมเอง ตอนนี้ก็ใช้อยู่บน VMware ทั้งๆที่เครื่อง Dell มัน compatable กับ Ubuntu มากกกกก
          ขนาดที่เว็บเดล์ ยังขาย เครื่อง พร้อม Ubuntu เลย

Comment

ขอบคุณครับ ยังไงจะโหลดมาก่อนแล้วค่อยว่ากันอีกที

Comment

ปัญหาเดียวที่แก้ไม่ตก คือ เล่นเกมของวินโดว์ไม่ได้ นี่แหละครับ

นอกนั้น นึกไม่ออกละ

Comment

ไวรัส ทำไรไม่ได้

Comment

ที่ไวรัสทำอะไรไม่ได้เพราะ OS ไม่ค่อยมี Home user ใช้กันครับ เป้าหมายของ Hacker เลยไม่ทำไวรัสที่สามารถรันบน OS Linux ได้
                  เป้าหมายไปวินโดว์ดีกว่า ได้ผลมากกว่าเพราะมีผู้ใช้เยอะมาก

ส่วนจะเปลี่ยนไปใช้ ถ้าคุณเป็นคนที่ บันเทิง เล่นเกมส์ เล่นเอ็ม
                  อย่าไปเล่นเลยครับ

เเต่ถ้าคุณจะเขียนโปรเเกรม เชิญศึกษา

Comment

Working...
                  X