Announcement

Collapse
No announcement yet.

External boxห่วยๆ ทำให้HDDเกิดbad sectorได้ด้วยหรอครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• External boxห่วยๆ ทำให้HDDเกิดbad sectorได้ด้วยหรอครับ

HDD externalของผมทั้ง2อัน ปกติต่อผ่านUSBทั้ง2อันเลย
    แต่transfer speedมันไม่ทันใจ copyหนังcopy gameใหญ่ๆแล้วมันนานแสนนาน อาทิตย์ก่อนเลยสั่งซื้อexternal caseที่มันใช้eSATAแทนUSBมาในราคาถูกๆจากebay(5$โดยประมาณ)
    Import จากChina - -*

เมื่อวานพอได้มาปั๊บ ก็จัดการแยกร่างWD500gb จับใส่external boxอันใหม่ทันที
    อย่างแรกที่ทำคือลองใช้HD tuneเช็คspeedดูว่ามันจะแรงแค่ไหน
    transfer speedเป็นที่น่าพอใจมากครับ avgประมาณ60-70mb/s
    แต่..............
    พอมันเทสไปได้ประมาณ40% มันก็ค้างอยู่ตรงนั้นซักพัก แล้วก็มีerrorขึ้นมาซะงั้น
    เริ่มเห็นลางไม่ดีแล้ว แต่ก่อนเสียบbox usbไม่เห็นจะมีerrorอะไรเวลาเทส ก็แค่ช้าไปหน่อยเท่านั้นเอง(avg20mb/sได้)

ทีนี้ก็ลองไปตรวจสอบไฟล์ว่ายังอยู่ครบเปล่า(แบ่งไว้2partition M,N)
    ตรวจสอบpartition M ที่มีหนังอยู่ ไม่มีปัญหาอะไร

ทีนี้พอมาถึงเจ้าาpartition N ที่มีสารพัดเกมอยู่ข้างใน
    อาการแรก พอกดเข้าไปแล้วค้างไปเลย ลองใหม่ประมาน2-3รอบถึงเข้าไปดูไฟล์ข้างในได้
    ตอนนั้นคิดในใจ HDDกรุโดนแล้วแน่ๆ T^T

ไม่รู้อีกไฟล์ไหนโดนไปแล้วบ้าง
    เลยค่อยๆก๊อปทีละเกมมาbackupไว้เพื่อที่จะได้format HDDทิ้งซะ (ไฟล์เกมทั้งหมดของผมเป็น.iso ถ้ามันมีส่วนหนึ่งส่วนใดไปโดนbadเข้าก็เจ๊งทั้งไฟล์ T^T)
    หลังจากค่อยๆก๊อปมันทีละเกม สรุปยอดผู้เสียชีวิตได้ดังนี้
    GTA IV - อันนี้โดนทั้ง2แผ่นเลย ไปแล้ว14gb
    Left4Dead - 2gb
    MedievalII total war + ภาคเสริมKingdom - อันนี้ก็โดนหมด ไปอีก10gb T^T
    LotR Conquest - อันนี้เซ็งสุดครับ เพิ่งโหลดเสร็จ2วันก่อน ยังไม่ทันลองเล่นเลย 6gb
    Space Siege - อีก2gb
    รวมแล้วเสียหายไปทั้งหมดประมาณ 34gb
    รอดชีวิตรวมแล้วประมาณ200gb
    โหลดใหม่สนุกแน่

พล่ามมานาน
    อยากทราบว่าอะไรทำให้เกิดbad sectorได้มั่งครับ
    แล้วในกรณีของผมมันน่าจะเกิดขึ้นเพราะอะไร

เนื่องจากแต่ก่อนใช้มามันก็ไม่มีปัญหาอะไร(boxอื่น)
    แต่พอเสียบเข้าไอ้เจ้าboxเวงนี่ทีเดียว จบชีวิตเลย
    ยังไม่ทันทำไรเลย จับมันรวมร่างเสร็จก็testเลย
    Last edited by ptatti; 18 Jan 2009, 18:04:39.

มีบุคคลเคยกล่าวไว้ว่า ตั้งแต่320GBขึ้นไปอย่าทะลึ่งใส่Boxแยก ถ้าไม่ใช่ของมันที่ทำมาโดยเฉพาะครับ

ผมว่ากรณีท่านมันคงจ่ายไฟไม่พอน่ะ เลยมีปัญหา
    Bad Sectorเกิดได้หลายแบบน่อ หัวอ่านกระแทกจานอะไรงี้(HDDโดนกระแทกขณะอ่าน-เขียนข้อมูล) ไฟกระชากงี้ ฯลฯ
    ลองไปอ่านดูนะครับ
    http://www.thaicyberpoint.com/ford/blog/id/48/
    http://www.noknoi.com/magazine/article.php?t=317
    http://users.iafrica.com/c/cq/cquirke/baddata.htm

Comment

คือปรกติใส่boxอีกอันไว้อะครับ ใช้มาได้เดือนนึงแล้ว ไม่มีปัญหา
      แต่พอเอามาใส้ไอ้boxอันใหม่ทีนี่มีเรื่องเลย - -''

สงสัยตัวจ่ายไฟมันห่วย T^T
      ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
      Last edited by ptatti; 18 Jan 2009, 17:20:33.

Comment

ผมใช้externalของ Maxtor 320GB มันจามีปัญหามั้ยอะทั่น พอดีไม่ค่อยรู้จักยี่ห้ออะ เห็นไม่แพงมากนักก้อเลยซื้อมา -_-

เก็บทั้งเกมทั้งหนังเลย ประมาณเกือบๆ 100GB ได้แล้วมั้ง

Comment

ใช้แล้วครับพี่น้อง ร้านผมไม่ขายเลย บอกลูกยอมเพิ่มเงินหน่อยดีกว่า มันชอบทำ Parition พังอยู่เป็นประจำอะครับพี่น้อง ตัวแผงวงจรมันไม่ดีอ่ะครับ จ่ายไฟไม่ค่อย เลยทำให้ HDD เสียบ่อยอ่ะครับพี่น้อง

Comment

ตอนนี้ปล่อยให้มันซ่อมbad sectorอยู่ - -* สงสัยได้เปิดทิ้งไว้อีกวันสองวันเลย T^T

Comment

รอการพิสูจน์ว่า box ทำให้ bad ได้จริงหรือเปล่า ยังไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่
              แต่ที่เคยเจอกับตัวเอง อาการของ box ที่เสียของผมคือ ข้อมูลจะหายเป็นช่วงๆหรือเพี้ยนไปบางส่วน เช่นพวก file หนังจะมีอาการภาพแตกเป็นบางช่วง ที่เห็นชัดเลยคือ file ที่ load จาก bit หลังจากครบ 100% แล้ว hash check ก็ปกติ แต่พอทิ้งไว้สักหน่อยกลับมา hash อีกทีกลับพบว่าไม่ครบ 100% ซะงั้นเหมือน file มันจะเพี้ยนไปบางส่วน แต่ไม่มี bad เกิดขึ้น
              แต่ก็เคยเจอแค่ box นั้น box เดียว ตอนนี้ใช้มา 5 box แล้วก็ยังไม่เจอปัญหาอีก

Comment

รอดูด้วย คน

Comment

Working...
                X