Announcement

Collapse
No announcement yet.

Reviewนิดหน่อยกับCM X1 พร้อมโมสายไฟMolex-USBครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Reviewนิดหน่อยกับCM X1 พร้อมโมสายไฟMolex-USBครับ

วันนี้ได้มาแล้วน่อ กับฐานรองโน็ตบุ๊ค Cooler Master X1
    มาดูกันเลยครับ

รู้สึกมีรีวิวเต็มๆที่Notebook 4 Game นะ ลองไปหาดูครับ
    อันนี้เอาย่อๆละกันเน้อ จะไปเน้นที่Mod สายMolex - USB แทน

จะบอกว่า กล่องใหญ่มากกกกก ทีแรกก็นึกว่าของข้างในจะใหญ่ ที่ไหนได้ อันก็กำลังพอดีครับ สุดขอบโน็ตบุ๊ค 15.4" พอดีเลย

ของในกล่องมีเท่านี้หล่ะ

วางแล้วมันเอนสะใจดีจริงๆ

แถมยังสามารถยกขึ้นได้อีก

เอามาเทียบกับอันเก่าที่ทำเอาไว้ สูงกว่าเดิมอีกนะเนี่ย

มาMODสายกันโลด~ ผมเอาไว้ใช้ต่อกับNotebook Coolerนะครับ

วัสดุที่ใช้

ก่อนอื่น หาสายUSBชะตาขาดมา 1 เส้น

CM X1 ใช้หัวแบบนี้ ผมก็เลือกเอาด้านนี้มาทำนะครับ

จากนั้นก็ หาMolexมาอีก 1 เส้น ผมเลือกเอาที่มีสายแยกมาครับ จะได้เอาออกมาง่ายๆ แล้วก็สามารถต่อกับอันอื่นได้อีกด้วย

อุปกรณ์
    ก็มี
    - คัตเตอร์
    - เทปพันสายไฟ
    - หัวบัดกรี (ไม่มีก็ได้)

มาเริ่มกันโลด

หั่นสายUSBออกมาเลย

จากนั้นก็เอาสายไฟที่พันๆอยู่ออก พร้อมเอาแผ่นฟลอยด์ที่หุ้มออก (ลองหั่นดูแล้วจะเข้าใจครับ) ก็จะเจอกับสายไฟ 4 สาย

โดยปกติแล้ว สายไฟ 5V ของUSB จะเป็นสายแดง (ขั้วบวก) กับ ดำ(Ground)
    ก็ปอกมันออกมาเลยครับ

จากนั้นก็เอามาพันกัน

มาทดลองต่อกันก่อน ว่าใช้ได้แน่ๆ

ผมเตรียมอแดปเตอร์ไว้ที่ 4.5V ก่อน ดูวิธีต่ออแดปเตอร์ที่ทำไว้ >>ได้จากกระทู้นี้<<

เอาหัวMolex มาต่อกับอแดปเตอร์ที่เตรียมไว้

ลองต่อเข้าดูสิ ว่าใช้ได้ไหม

ปรากฏว่าใช้ได้ครับ ก็มาเริ่มขั้นตอนต่อไปกันเลย

บัดกรีให้เรียบร้อย

เก็บงาน ตัดสายไฟที่ไม่ใช้ทิ้ง แล้วก็หุ้มสายไฟให้เสร็จสรรพ

เสร็จเรียบร้อย~

เสร็จเรียบร้อยแล้ว ถ้าหากว่ามีข้อสงสัยอะไรก็ถามไว้ได้เลยครับ
    Last edited by Beaver_XT; 13 May 2009, 22:34:40.

เยี่ยมไปเลยท่าน คูลเลอร์ สวยดี กี่บาทละนั้น 5 5+ ว่าแต่ ถามเพื่อคนอื่นด้วย อาจจะสงสัย ท่าน โมสายไปใช้เพื่อ ???? เอาไฟ ไปใช้ต่อกับอะไร ยังไม่ได้ลงชี้แจงไว้เลย (หรือผมไม่เห็น - -)
    Last edited by mr_tony; 13 May 2009, 21:19:01.

Comment

โมฯสายไฟเอามาต่อกับ Coolerนี่หล่ะครับ จะได้ไม่ต้องดึงไฟจากโน็ตบุ๊ค
      อีกอย่าง นอกจากพอร์ทUSBผมจะมีน้อยแล้ว (3พอร์ท 1ในนั้นเป็นeSATA แบบ USB Intergrate) การจะเอาUSBไปต่อข้างหลังฐานผมทำได้ยากมากครับ เลยคิดว่าไม่ใช้ไฟจากเครื่องดีกว่า

Comment

ทำเลียนแบบแล้วครับเมื่อกี้ หุหุ พัดลมหมุนเต็มที่เลย เสียงวิ๊งๆเลยครับ พอเอาโวลต์มิเตอร์มาวัด โอ้ว ที่หม้อแปลงเลือก12V แต่วัดไปจริงๆต่อไปตั้ง14แหนะ พอปรับที่หม้อแปลงเหลือ9V วัดดูใหม่ได้11.56V เลยครับ ถ้าไม่ลองวัดดูเน่ย สงสัยพัดลมอยู่ไม่นานแน่ๆ

Comment

Originally posted by Beaver_XT View Post
          โมฯสายไฟเอามาต่อกับ Coolerนี่หล่ะครับ จะได้ไม่ต้องดึงไฟจากโน็ตบุ๊ค
          อีกอย่าง นอกจากพอร์ทUSBผมจะมีน้อยแล้ว (3พอร์ท 1ในนั้นเป็นeSATA แบบ USB Intergrate) การจะเอาUSBไปต่อข้างหลังฐานผมทำได้ยากมากครับ เลยคิดว่าไม่ใช้ไฟจากเครื่องดีกว่า

ครับผม ยังเจ่งเหมือนเดิมนะท่าน รีวิวให้เพื่อนๆได้ชมกันเรื่อยๆ

ตามผลงานเรื่อยๆครับ มีอะไรก็เอามาแบ่งๆกัน

ทั้งๆที่มันไม่ใช่งานง่ายๆนะครับ จะมารีวิวอะไรสักชิ้น

เหนื่อยเหมือ่นกัน

เพื่อ OCZ

Comment

ขอขุดของเก่านิด

ผมคิดว่าไปหาหม้อแปลงเล็กๆที่้ไว้เสียบชาร์จ mp3 ตูดมีรูให้เสียบusb มาใช้เลยดีกว่ามั้ง ม้วนเดียวจบ ง่ายๆ

Comment

Working...
            X