Announcement

Collapse
No announcement yet.

HD2900XT ของผมใช้ 460 watt ไม่ดับเลย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• HD2900XT ของผมใช้ 460 watt ไม่ดับเลย

ในเวปคำนวนผมลองเทสจากรุ่นเก่าๆ นะคับ โดยใช้ 8800GTX เป็นหลัก ซึ่ง HD2900XT กินไฟแบบ fullload มากกว่า 8800GTX 30 watt และผลเทสมันออกมาประมาณ 440 watt ผมว่า ถ้าไม่ oc แล้วเดิมๆ หมดทุกอย่าง PSU 460watt พอแบบ full load แทบตลอดเลยคงไม่ไหว แนะนำให้ใช้ 500 watt ขึ้นไปคับ ชัวร์แน่นอน

ผมลองเล่นเกมส์เทสประมาณ7-8 ชั่วโมงแล้วนะคับ

**ผมว่า PSU ที่ให้ ไฟเต็ม 460 watt ไม่น่าจะดับนะคับ ถ้าไม่ได้ oc อะไรเลย แต่ PSU คงรับไม่ไหว ควรใช้ 500watt + เพราะ ว่า ในทางที่ดูจาก review ของเวปเรา ผมดูว่า HD2900XT CF กินไฟมากกว่าตัวเดี่ยวๆ ถึง 200 watt แล้ว เค้าบอกว่า PSU 620watt ดับกลางอากาศในการต่อ CF
    ถ้า 620 watt - 200 watt = 420 watt คือมะพองั๊บ จากในเวปผมคำนวณได้ 440 watt แบบคร่าวๆ นะคับ ไม่เอา oc
    ถ้าพี่ๆน้องๆในเวป oc ก็ 620 watt +
    แต่ในส่วนของผม กะว่าจะใช้ 535 watt แท้ เพื่อความชัวร์

เครื่องผม sink เดิม พัดลมไม่เพิ่ม เปลือยcase ไม่ปิด เพื่อไม่ให้มานร้อนมาก

ลองไปเทสเล่นๆ กันได้นะคับ แต่ยังไม่มี HD2900XT นะคับ >> http://www.extreme.outervision.com/PSUEngine
    Last edited by Poomsan; 15 May 2007, 19:40:18.

รุ่นไรท่าน ราคาเท่าไหร่ แรงดีมั้ย -0-

Comment

เหอะๆๆค่อยไฟก่อนๆ

Comment

ดีใจด้วยครับแต่ระยะยาวเป็นไงบ้างครับถ้ามีเหตุการณ์อะไรผิดปกติรบกวนนำมาลงด้วยนะครับจะได้เก็บไว้เป็นข้อมูล

Comment

เพื่อไว้ดีกว่าขาดนะครับ เพื่อ ในวันข้างหน้าด้วยครับ

Comment

ระยะสั้น ไม่รู้ ระยะยาวไม่ต้องพูดถึง มีโอกาศดับแน่

Comment

ความเดิมจากhttp://forums.overclockzone.com/foru...ad.php?t=59312
              ครับผมมายืนยันว่า 480w แท้เปิดเครื่องได้เล่นเกมได้ครับลองแล้ว แต่มีข้อแม้ว่า HD และ DVDไรท์เตอร์ต้องตัวเดียวครับ ผมเอา HD กับ DVD ออกไปอย่างละตัวนิ่งเลยครับสเถียร์แล้วครับ แต่ผมแนะนำ 500w ดีกว่าครับเพราะมันเกือบจะพอดีเลยแหนะครับ (ผมว่าถ้าHD2ตัว DVD2ตัวกินประมาณ 480-490w full load ครับ)

ฟันธงครับ 500w แท้เพียงพอในระยะยาวครับ ถ้า480w ไม่แน่ครับ

ที่สำคัญมันกินมากกว่า 8800 ultra อีกนะครับสยองเลยครับ

Comment

เอาอย่างนี้ หากเอา 650W เทียม ที่จ่ายได้สัก 450-500W จริงๆ มาใช้ก็ได้นะสิ

Comment

Originally posted by คิม View Post
                  เอาอย่างนี้ หากเอา 650W เทียม ที่จ่ายได้สัก 450-500W จริงๆ มาใช้ก็ได้นะสิ
                  ก็น่าจะได้คับแค่น่าจะน่ะ แต่ใครจะกล้าเสี่ยงอะครับเกิดมีปัญหากลัวว่าจะไม่คุ้มนะสิครับ

Comment

ยางดีที่ซื้อ ToughPower700W มาแทน Liberty500w เมื่อตอนนู้น หวังว่าน่าจาไม่มีปัญหากับ 2900XT

Comment

Originally posted by คิม View Post

ผมว่า 650W เทียม จ่ายเต็มที่ก็แค่ 400W แหละครับ ถ้าจะเอามานั่งเล่นเกมส์สัก 4-5 ชม.
                      PSU คงระเบิดก่อน

Comment

ผมก็ว่าขาดดีกว่าเหลือนะ

เผื่อ overclock ด้วย ใช้ไฟเพิ่ม

Comment

รอดูกันต่อปาย ยาวๆ !!

Comment

Working...
                          X