Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากถามว่าค่า CRC ใน router คืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากถามว่าค่า CRC ใน router คืออะไรครับ

มานคือไรอ่ะ
    ถ้า มีค่า error เยอะๆจะมีผลไรไหมครับ

ขอบคุณทุกท่านครับผม

ถ้าจำไม่ผิด มันจะเหมือนกับว่า เป็นตัวกำหนดว่า ต้องการไฟล์อะไรบ้าง แล้วส่งค่าร้องขอไฟล์นั้นๆมา ถ้ามันส่งมาไม่ถึง crc ที่กำหนดก็จะ error (ไม่ได้ตามคำขอ) ถ้ามีเยอะๆ ก็เน็ตจะช้าลงมั้งครับ เหมือนกับ ขอไป 100 package ได้กลับมา 80 ก็ต้องส่งไปขอใหม่อีก 20 ที่ยังไม่ได้

อาจจะจำผิดนะครับ รอท่านต่อไปมาเสริมดีก่า

Comment

CRC(Cyclic Redundancy Check) จะปฏิบัติการกับตัวอักษรหลายๆตัว โดยมองเป็น block เดียว แล้วหาค่าคงที่ ค่าหนึ่งมาหาร แล้วนำเศษที่ได้มาเป็น FCS ใช้มากในการสื่อสารข้อมูล และการบันทึกข้อมูล แต่เราจะไม่รู้ว่าตำแหน่งใดที่เกิดข้อผิดพลาด อาจแก้ไขโดยให้ส่ง block ข้อมูลเดิมมาอีกครั้ง ปกติจะใช้ค่าคงที่ที่ใช้หารจะเกิดจากสมการโพลีโนเมียล ที่ใช้กันมากได้แก่
      CRC-12 = X12 + X11 + X3 + X2 + X1 + 1

CRC-16 = X16 + X15 + X2 + 1

CRC-CCITT = X16 + X12 + X5 + 1

รายละเอียดเกี่ยวกับระบบ LAN เบื้องต้น ดูได้ที่นี่ครับ

http://www.geocities.com/thinkingwor.../lan.html#term

Comment

Working...
      X