Announcement

Collapse
No announcement yet.

แรม กับ cpu ความสัมพันธ์ กันมั้ยคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แรม กับ cpu ความสัมพันธ์ กันมั้ยคับ

ประเด็นสงสัย:
    เห็นเพื่อนเคยบอก มาว่า ถ้า cpu วิ่ง bus533 ก็ควรซื้อแรม bus533 ถึงจะดีจริงอ่ะป่าวคับ
    แต่ถ้าซื้อ bus667 ล่ะ ความเร็วมันจะต่างกันมั้ย และอันไหนน่าจะทำงานดีกว่า คับ

เครื่องผม ใช้
    cpu 2.4 g bus 533
    ram bus 533 512mb corsair
    mb สนับสนุน ram 533/667

ผมกะว่า จะup ram เป็น bus 667 ที่ 1g แล้ว ขาย 512 ทิ้ง
    หรือ
    ซื้อ 512 bus 533 มาเพิ่ม อีก 1 ตัว รวมกับตัวเก่า เป็น1g
    ไหนจะดีกว่ากัน

ขอบคุณครับ

ถ้า M/B รองรับได้ 533 สูงสุด แล้วละก็ เวลาเราเอา ram 667 ไปใส่ มันก็วิ่งได้แค่ 533 คับ ถ้าซื้อใหม่ก็ดูราคาว่ามันต่างกันไหมก็พอคับ และต้องดูว่าอนาคตจะเปลี่ยนM/B อะป่าว ถ้าเปลี่ยน ก็ซื้อ bus สูงก็ได้ขายตัวเก่าทิ้ง เวลาเปลี่ยนMB ก็เอา RAM ไปใช้กะตัวใหม่ได้ เพราะผมก็ทำอยู่ รอสะสมตัง ซื้อ MB ใหม่อยู่คับ กะเอาเจ้า nForce 780 SLI อิอิ

Comment

ผมว่าความเร็วของ cpu กับ ram มันไม่จำเป็นจะต้องตรงเป๊ะๆ ขนาดนั้นนะคับ ยิ่งคุณซื้อ ram ที่ bus สูง (และ M/B support) ก็ยิ่งเร็วขึ้น เพียงแต่ อาจจะไม่ได้เร็วขึ้นจนคุณรู้สึกได้ :P เพราะงั้นถ้าตอนนี้จะซื้อ ก็ซื้อ 667 จุ 1G หรือ 1*2 G ไปเลยดีกว่าคับ หาง่าย และราคาไม่ได้ต่างกะ 533 เท่าไหร่ด้วย

Comment

ผมว่า ซื้อมาเพิ่ม แล้ว OC 533 เป็น 667 ดีกว่านะ

Comment

Working...
        X