Announcement

Collapse
No announcement yet.

แนะนำการซื้อdvdไร้เตอร์

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• แนะนำการซื้อdvdไร้เตอร์

แนะนำการซื้อdvdไร้เตอร์
    อยากถามว่าผมจะซื้อแบบIDEหรือSATAดีเพราะเมนบอร์ดตัวเก่าผม
    มันรองรับIDEได้แน่แต่มันก็มีช่องSATAมีความเร็ว150MB/S data transfer แบบนี้ผมใช้SATAได้ไหมครับ ใจอยากซื้อSATAเพราะเผื่อเปลี่ยนเมนบอร์ดรุ่นใหม่ัมันใช้IDEไม่ได้
    ช่วยแนะนำดวยครับ

อยากรู้เหมือนกัน

Comment

แล้วอยากทราบว่าทุกท่านใช้ยี่ห้ออะไรกันบ้างและข้อดีข้อเสีย
      แล้วถ้าผมใช้SAMSUNGมันพอใช้ได้ปะกับasus

Comment

ใช้ไปเถอะครับ แต่ผมว่านะ ide บอร์ดรุ่นใหม่ก็มีช่องต่อไว้ให้ 1 ช่องเสมอไม่ใช่หรือครับ เก็บพอร์ต sata ไว้ใส่พวกฮาร์ดดิสดีกว่านะครับ

ส่วนยี่ห้อตอนนี้ที่พอหาได้เป็นไอดีอี ผมประทับใจรุ่นนี้นะ LG รุ่น gsa-h55n เพราะใช้อยู่ไม่เรื่องมากดีครับ อ่าน-เขียนแผ่นดีวีดีง่ายไม่เลือกแผ่น (ใช้คู่กะ asus 1608p)
        แค่สองตัวนี้เขียนเกมส์ หนังมาไม่ต่ำกว่า 500 แผ่นแล้วครับ

Comment

ซื้อแบบsataมาใช้ดีกว่าคับ สายไฟไม่เกะกะดีด้วย ตอนนี้ใช้ asusอยู่มีปัญหาเรื่องถาดเลื่อน แต่ก็ยังไรท์ได้ไม่มีปัญหาแต่อย่างใด คราวหน้าว่าจะลองเปลี่ยนยี่ห้อดูบ้าง

Comment

mainboard เก่า ๆ ระวังนะ ผมเจอมาแล้ว Nforce2 ultra มีชิพ SATA Siliconimage 3112 มี 2 port ใส่กับ LG GH20NS15 ไม่ work ค้าง แฮ้ง เลยซื้อ LG แบบ ide ตัว 22x มา เพิ่งลองใช้ก็ไม่มีปัญหาอะไร ใช้ดีเลย สงสัยตัว Siliconimage 3112 มันไม่รับกับ LG SATA รุ่นนี้มั้ง
            Last edited by 56K; 23 Jul 2008, 02:05:04.

Comment

ขอบคุณทุกท่านมาก
              ขอถามเพิ่ม
              ผมไปซื้อมาแล้วครับ SAMSUNG(SH-S223)เป็นแบบsataครับ ราคา750บาท
              แล้วสายมันมีเส้นเดียวเองมันคือ S-ATA Data Port เมนบอร์ดผมมีที่เสียบผมก็ใส่แล้ว
              ข้างข้างมันมีช่อง S-ATA Power Port ผมไม่เห็นมีมันต้องใส่ยังไงครับ(มันไม่มีสาย)
              อาการ
              ตอนนี้เปิดไม่ได้ ไฟมันไม่ติด ช่วยแนะนำทีว่าต้องทำยังไง ถ้าช่วยแนะนำเว็บที่มีข้อมูลการประกอบDVD Writer ด้วยหรือภาพคอมของเพื่อนๆว่าประกอบไงบ้าง
              ขอบคุณครับ
              (คนขายบอกถ้ามีsataก็ใช้ได้นี่)

Comment

สายไฟแบบหัว sata ต่อไปยังครับ สายที่คุณเสียบเป็นสายส่งข้อมูล
                ถ้าไม่มีให้จาก power ก็ซื้อมานะ สายล่ะ 20 บ.

Comment

ขอบคุณทุกท่านมากครับ

อาการล่าสุดของผม
                  เราก็เด็กบ้านนอกอะนะ อยากใช้ของใหม่ไม่ได้รู้เรื่องเลย
                  เมื่อกี้ลองดูว่าเครื่องเรามีอะไรบ้าง มองเห็นPower Supplie มันมีสาย
                  คล้ายช่องที่เสียบS-ATA Power Portรูเหมือนกัน ลองประกบดู
                  ใส่ได้วะ ตอนนี้เปิดถาดเลื่อนได้แล้ว เดี๋ยวถ้าลองWriteแล้วจะมาบอกอีกที

(นึกว่าจะเสียตังฟรีค่าโง่ซะอีก)อายจัง

Comment

^^^ ดีใจด้วยคับ ^^^

Comment

Originally posted by COM23 View Post
                      ขอบคุณทุกท่านมากครับ

อาการล่าสุดของผม
                      เราก็เด็กบ้านนอกอะนะ อยากใช้ของใหม่ไม่ได้รู้เรื่องเลย
                      เมื่อกี้ลองดูว่าเครื่องเรามีอะไรบ้าง มองเห็นPower Supplie มันมีสาย
                      คล้ายช่องที่เสียบS-ATA Power Portรูเหมือนกัน ลองประกบดู
                      ใส่ได้วะ ตอนนี้เปิดถาดเลื่อนได้แล้ว เดี๋ยวถ้าลองWriteแล้วจะมาบอกอีกที

(นึกว่าจะเสียตังฟรีค่าโง่ซะอีก)อายจัง
                      บรรยายได้ฮามากคับ ทุกอย่างต้องมีครั้งแรกเสมอ ยินดีด้วยคับ

Comment

Working...
                      X