Announcement

Collapse
No announcement yet.

บอร์ด ASUS P5Q

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• บอร์ด ASUS P5Q

ตอนนี้ผมใช้บอร์ด asrock ลง windows xp sp2 ไว้
    ผมต้องการเอา Hard Disk ลูกนี้มาใช้กับบอร์ดใหม่ P5Q
    มันจะใช้ได้เลยมั้ยครับ ผมต้องลง windows ใหม่รึป่าว
    และต้องทำแผ่น driver sata เตรียมไว้รึป่าว
    เพราะตอนใช้กับบอร์ด asrock ต้องสร้าง driver sata ใส่ floppy disk ไว้ก่อนเนื่องจากต้องใช้ตอนติดตั้ง windows

ขอบคุณครับ

ไม่แน่ใจ ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะได้เพราะซิปเซตคนล่ะตัวกันอาจมีปัญหาไดร์เวอร์ครับ รอผู้รู้มาตอบดีกว่า

Comment

Originally posted by H2OPlUS View Post
      ไม่แน่ใจ ส่วนตัวคิดว่าไม่น่าจะได้เพราะซิปเซตคนล่ะตัวกันอาจมีปัญหาไดร์เวอร์ครับ รอผู้รู้มาตอบดีกว่า
      ในกรณีที่ไม่ได้ต้องทำอย่างไรบ้างครับ
      1.ฟอร์แมท drive c ในบอร์ดเดิมให้เสร็จ
      2.พอเอาไปเสียบ P5Q ต้องทำอย่างไรต่อครับ
      (ไม่ทำ raid Hard Disk ตอนนี้แบ่งไว้ 3 partition
      drive c ลง windows ส่วนที่เหลือไว้เก็บข้อมูล)

Comment

คาดว่าจะไม่ได้ แต่ลองดูก่อนได้
        ข้ามชิปเซ๊ตคงจะลำบาก

Comment

ของผม x38 เปลี่ยนมาเป็น p35 ไม่ต้องลงวินโด้ใหม่ ได้ครับแต่ช่วงแรกๆจะอืดๆหน่อย พอลงไดร์วเวอร์ครบลบตัวเก่าออกก็ไม่มีปัญหาครับ

Comment

ผมขอถามใหม่ครับ ถ้ามี Harddisk ที่ฟอร์แมท แล้วจะเอาไปใช้กับ P5Q
            driver sata จำเป็นต้องลงหรือไม่ครับ หรือมันสามารถใช้ได้เลยเหมือนพวก ide

Comment

ถ้าลงwin ใหม่ก็อาจไม่จำเป็นเพราะส่วนใหญ่แผ่นกุ๊กกู๊มันมีไดร์เวอร์มาให้แล้ว

Comment

Working...
              X