Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหาเกี่ยวกับฮาสดิสสองลูกอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหาเกี่ยวกับฮาสดิสสองลูกอ่ะครับ

คืออีกอย่างครับผมกำลังเจอปัญหาปวดหัวอ่ะครับ คือ ฮาสดิส ของผมมี 2 ตัวนะครับ ตัววินโดว์ 80 GB

แล้วก็ซื้ออีกตัวมาเพิ่ม 500 GB อ่ะครับ แล้วใช้ช่วง 2 เดือนแรกก็ใช้ได้ปกตินะครับ

แต่พอยกเครื่องจากต่างจากหวัดมา กทม เข้าวินโดว์ไม่ได้ซะงั้นอ่ะครับ แต่ว่าถ้าถอดตัว 500 GB ออก

ตัว 80 GB ก็ยังเข้าวินโดว์ปกติอ่ะครับ ตัว 500GB เสียบเข้าทีไรค้างไปเลยอ่ะครับ บูทช้ามาก

แต่พอเอาตัว 500 ไปเสียบเครื่องอื่นเข้าได้ซะงั้นอ่ะครับ ผมเลย งง (จะเป็นเพราะผมไม่ได้แบ่งพาทิชั่นรึป่าวครับ เพราะผมโยนเข้าไปดื้อๆเลย 500GB)

เอาไปให้ร้านเค้าดูให้ครั้งนึงเค้าบอก เมนบอร์ดอาจจะไม่เข้ากับ HD 500 GB

แล้ว 2 เดือนก่อนหน้านั้นผมใช้มาได้ไง ผมเลยสงสัยอ่ะครับ

ช่างอีกคนบอก อาจจะเป็นซัพพาย ไฟไม่พอ คือผมใช้ซัพพาย 450 อ่ะนะครับ

สรุปช่าง 2 คน คนที่1 บอกเมนบอร์ดไม่เข้ากับ HD 500 GB

คนที่2 บอกซัพพายไฟไม่พออ่ะครับไม่รู้จะเอาไง

คืออยากได้ HD 500 GB กลับมาใช้อ่ะครับ ซื้อไปตั้ง 2000 ใช้ได้แค่ 2เดือน

ลองสลับสาย SATA ที่ เมนบอร์ดดูครับ ระหว่าง HDD นะครับ ไม่ต้อง้ายไป ช่องอื่น

Comment

Originally posted by wikorn View Post
      ลองสลับสาย SATA ที่ เมนบอร์ดดูครับ ระหว่าง HDD นะครับ ไม่ต้อง้ายไป ช่องอื่น
      ผมลองสลับแล้วครับก็ไม่ได้เหมือนเดิมอ่ะครับ

คือเมนบอร์ดผมมันมีช่องเสียบ 2 ช่องอ่ะครับ

สลับไปสลับมาก็ไม่ได้อ่ะครับ ถ้าเสียบลูก 500 เข้าทีไรเปิดมาค้างเลยครับบูทช้ามหาศาล

(มันจะเป็นกับซัพพายต์ไฟไม่พอรึป่าวครับ)

Comment

หง่ะ

Comment

ลองลง WIN ใหม่ยังครับ

Comment

Originally posted by neo20022 View Post
            ลองลง WIN ใหม่ยังครับ
            ลงใหม่แล้วครับ แต่อาการก็ยังเหมือนเดิมครับ

Comment

Comment

เปลี่ยนสาย HD
                เช็ค Bad
                เปลี่ยน PSU เอาวัตต์เต็ม เพื่อชัวส์ว่าไฟพอ

Comment

Originally posted by โดราเอม่อง View Post
                  เปลี่ยนสาย HD
                  เช็ค Bad
                  เปลี่ยน PSU เอาวัตต์เต็ม เพื่อชัวส์ว่าไฟพอ
                  เด๋วจะลองทำดูครับ ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                  X