Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอช่วยแนะนำ Modem ADSL ร้านเกมส์ออนไลน์ให้หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอช่วยแนะนำ Modem ADSL ร้านเกมส์ออนไลน์ให้หน่อยครับ

พอดีมีคนมาปรึกษาจะให้ช่วยหาโมเด็ม ADSL ที่เขาใช้อยู่เป็น 2แม็กของ tt&t เปิดเป็นร้านเกมส์มีเครื่องประมาณ 10เครื่อง ส่วนตัวผมเองไม่ค่อยจะมีความรู้ทางด้านนี้มากนัก(ADSL) ว่าถ้าเล่นเกมส์ออนไลน์แล้วเนี่ยมันจะต้องการฮาร์ดแวร์ระดับไหนต้องตั้งค่ายังไงถึงปัญหาจะน้อยสุด อย่างผมเองใช้ maxnet 512/256 ของ tt&t ก็ใช้แค่โมเด็มธรรมดาที่เขาแถมมาให้แล้วแชร์เน็ตในระบบ มันก็น่าจะแค่นั้นจบ
    พอได้ฟังที่เขามาบอกปัญหาว่า พอลูกค้าเขามาเล่นเกมส์พร้อมๆกันแล้วเน็ตกระตุกกระจายเลย จะต้องเปลี่ยนโมเด็มใหม่ ทำให้รู้สึกเรานี่จะไม่เท่าไหร่ไปเลยกับเรื่องแบบนี้.. ถ้าให้ซ่อมเครื่องเรื่องฮาร์ดแวร์เฉพาะตัวเครื่องคอมพิวเตอร์-เครื่องพิมพ์-ลงโปรแกรม-ทำghost-แลนเครื่องวงเล็กๆ อะไรแบบนี้ก็พอได้... แต่นี้มันเป็นเรื่องADSL แต่ก็รับปากกับเขาไปแล้วว่าจะช่วยดูให้.. ก็เลยต้องขอรบกวนกันหน่อยครับ.. ขอบคุณนะครับ..

ปล. ถ้ามีลิ้งค์ให้ดูข้อมูลและรายละเอียดตัวโมเด็มก็ดีนะครับ
    Last edited by hornetpc719; 27 Nov 2006, 16:55:50.

เพื่อนผมเค้าเปิดร้านเกมส์อยู่คับมี pc ทั้งหมด 10 เครื่อง มี 2 คู่สาย เป็นของ true อ่ะคับ สายล่ะ 4Mb เค้าซื้อ rounter ต่างหากต่อ
    กับ switch share ให้กับ pc 5 เครื่อง อีกสายก็ทำเหมือนกัน 5 เครื่อง ไม่ทราบว่าที่อยู่ทำยังไง

ปล.รบกวนคุณ hornetpc719 ส่ง cd ให้ผมยังคับ ผมรออยู่นะคับ ขอบคุณมากคับ

Comment

อ้อ... นึกว่าใคร EMSพรุ่งนี้คงถึงมั่ง เร็วไปเปล่าครับ.. เพราะถ้าส่งอย่างอื่นก็ประมาณ 3-5วัน

พอดีไม่มีความรู้ตรงนี้จริงๆ รบกวนถามเพื่อนให้ทีว่าเขาใช้ modem+rounter ยี่ห้อไรอยู่แล้วมีปัญหาอะไรบ้าง หรือจะแนะนำผมเป็นยี่ห้อไหนรุ่นไหนดี.. ไงๆแล้ว.. ผมก็ขอถามต่อว่าการเปิดร้านเกมส์อย่างนี้เราควรจะขอคู่สายของใคร แล้วใช้เน็ตแบบไหนดี เพราะลองถามๆดูเขาบอกว่า 2Mbแบบที่บอกมันยังต้องแชร์กับชาวบ้านเขาอีกตั้งเท่าไหร่ 2Mb จริงๆแล้วจะเหลือไม่เท่าไหร่เอง.. เพราะงั้นเวลาใช้งานมันถึงมีปัญหานะครับ.. THK.
      Last edited by hornetpc719; 27 Nov 2006, 17:20:08.

Comment

ทำ ADSL Router/Firewall ประสิทธิภาพสูงด้วย M0n0wall จาก PC
        http://adslthailand.com/forum/viewto...er=asc&start=0

ผมก็ไม่เคยลองเหมือนกัน ไม่รู้จะช่วยแก้ปัญหาได้หรือเปล่านะครับ

Comment

ถามให้แล้วคับ แต่ผมไม่แนะนำล่ะกันเดี๋ยวเกิดมันห่วยจะหาว่าผมตอบมั่ว เพื่อนผมเขาใช้ของ smc ส่วนที่บ้านผมใช้ D-link switch ของเพื่อนรู้สึกว่าของ complex 24 port ที่บ้านผมใช้ Dlink เพื่อนเขาใช้คู่สายของ true คับ ความเร็วก็ (4MB+4MB เพราะ 2 คู่สาย) ของผมก็ tot ธรรมดา
          ก็ถามเขาว่ามันปัญหามั้ย เค้าก็บอกไม่ค่อยมีนะ ส่วนที่บ้าน tot ของผมใช้มาปีกว่าๆ มีปัญหาหนักๆก็ 2 ครั้ง ครั้งแรก router ของแถมมันเสีย(อันนี้เนตไม่เสีย) ครั้ง 2 ความเร็วตก ทาง tot เขาก็มา Set ที่โทรศัพท์ให้เขาบอกไม่ควรพวงโทรศัพท์เยอะทำให้ความเร็วตก หลังๆมา net มันไม่ค่อยวิ่งนานๆจะเป็น ตอนนี้ ok แล้วคับ อันนี้ก็ขึ้นอยู่กับดุจพินิจของคุณ hornetpc719 แล้วละคับ ขอบคุณคับ

Comment

ลองใช้วิธีโหลด balance ดูครับ

ประโยชน์
            ใช้ Internet 2สายมารวมกันทำให้ Speed เพิ่มขึ้น
            LineไหนDownอีกLineสามารถก็ยังให้บริการได้
            ช่วยประหยัดค่า Internet รายเดือน Packet 4Mbps แพงกว่า 2.5Mbps เกิน 2เท่าตัว

อุปกรณ์ที่ใช้
            1.Linksys AG241 ADSL Router ราคา 2600บาท 2ตัว
            2.Linksys RV042 DSL Router Dual Wan 6600บาท 1ตัว
            3.Linksys SR224 Switch 24Port ราคา 3800บาท 1ตัว
            4.สาย UTP ราคาตามความยาว
            5.หัว RJ45 ราคาตามจำนวน
            6.สายโทรศัพท์ Packet Internet(แนะนำ 2.5Mbps) 2สาย ราคาตาม Packet

วิธีติดตั้งตามรูป

ปล. ผมไม่ใช่ sale ขาย Linksys นะเหอๆ

Comment

ราคา Load Balance อาจจะแพงนิดนึงแต่บวกลบค่า Packet เน็ตในระยะยาวก็คุ้มดีนะผมว่า

Comment

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Working...
                X