Announcement

Collapse
No announcement yet.

ทำไมเวลาไดร์วDVDเริ่มอ่านแล้วคอมมีอาการค้างอ่ะครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ทำไมเวลาไดร์วDVDเริ่มอ่านแล้วคอมมีอาการค้างอ่ะครับ

อาการนี้เกิดมานานแล้วครับ ไม่รู้ว่าเป็นที่อะไร เผอิญ วันนี้ ตอนไรท์แผ่น พอมันเริ่มปั่นรอบ แล้วคอมค้างสนิทเลย อ่ะครับ

แล้วพอไรท์เสร็จมันหายค้างรึป่าวครับ

Comment

ถ้าค้างแบบ ต้องปิดโปรแกรมไรท์ หรือไรท์แผ่นเสียแบบมากมาย ของผม เป็นเพราะ PSU ไฟไม่พอ

Comment

อันนี้ ยังไม่ทันไรท์เลยครับ คือใช้โหมด มัลติเซสชั่น เอาไว้ แล้วไรท์ไฟล์เพิ่มเข้าไป แต่พอเริ่มอ่าน คอมค้าง ขยับเมาส์ไม่ได้ กดปุ่มcaps lock บนคีย ไฟก็ไม่ติด ไม่ตอบสนองเลยครับส์

คอมที่ใช้ตามนี้นะครับ
        Q6600 ไม่OC ใช้ซิ้งค์ Tuniq พัดลมเดิมปรับรอบต่ำ
        M/B P5K Pro ใช้โปรแกรมAiSuiteตั้งAuto(ประหยัดไฟ)
        Ram Kingston 1 GB800 1ตัว
        EN8800GT512
        HDD WD5001ABYS
        Psu Tagan480-U38
        DVD-R Lite-on IDE จำรุ่นไม่ได้
        DVD-RW Lite-on IDE จำรุ่นไม่ได้ เหมือนกัน
        พัดลม 6ตัว(ต่อกับPSU4บอร์ด2)

Comment

ตัวไดรว์มันมีปัญหาหรือป่าวครับ

กลัวตอนมันหมุนแล้วเรียกใช้CPUจนค้าง

Comment

ของผมเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง เป็นไดร์คับ เก่าแล้ว อ่านไรไม่ค่อยออก มันจะค้างแปบนึง ตอนใส่แผ่นแล้วเริ่มอ่าน แต่จะเป็นตอนเฉพาะเริ่มอ่าน หรืออ่านแผ่นไม่ออก ถ้ามันอ่านไม่ออกคอมผมจะนิ่งเลยครับ ต้องเอาแผ่นออกถึงจะหายค้าง

Comment

ลองไปตั้งค่าตัวไดรฟ์ใน Device Manager รึยังครับ

ว่ามันส่งถ่ายข้อมูลเป็น PIO หรือ Ultra DMA อยู่

คลิ๊กขวา คอนโทรลเลอร์ไดรฟ์ที่เราใช้อยู่อ่ะ ใน โหมด IDE ATA/ATAPI Controllers ครับ

ถ้าเป็น IDE ให้เลือกเป็น DMA ให้หมดเลย

Comment

Originally posted by toekingsize View Post
                ลองไปตั้งค่าตัวไดรฟ์ใน Device Manager รึยังครับ

ว่ามันส่งถ่ายข้อมูลเป็น PIO หรือ Ultra DMA อยู่

คลิ๊กขวา คอนโทรลเลอร์ไดรฟ์ที่เราใช้อยู่อ่ะ ใน โหมด IDE ATA/ATAPI Controllers ครับ

ถ้าเป็น IDE ให้เลือกเป็น DMA ให้หมดเลย

ดูที่ไหนครับ ลองเปิดDevice Manager ดูแล้ว ดูตรงไหนต่อนะครับ Win XP sp2 ครับ

Comment

Working...
                X