Announcement

Collapse
No announcement yet.

ลองดูอาการนี้หน่อยครับ เครื่องดับเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ลองดูอาการนี้หน่อยครับ เครื่องดับเอง

อาการก็คือ เครื่องมันจะดับเอง(ไม่ใช่restart)ดับแบบจิงๆจังๆเลย พอดับแล้วจะเปิดไม่ติดด้วย ต้องถอดปลั๊กออกซักพัก แล้วเปิดใหม่จะติด
    ตอนนี้เจออยู่2แบบครับ เวลามันดับ คือ

- ไรท์แผ่นDVD(ได้ประมาณครึ่งนึงแล้ว)+โหลดบิต แล้วดับ
    - เล่นCrysis+โหลดบิต แล้วดับ

สเปคเครื่องก็ไม่มากมายครับ(หึๆ)

จ่ายไฟโดย PSU DELUXE 500W <<(- -")

mainboard Asus P5LD2-SE
    CPU Intel Pentium D 945 3.40
    Ram Kingston 1Gb/667 2แถว + 512/667 1แถว = 3Gb
    VGA Galaxy 8600gt 256MB
    Sound X-FI Xtream Gamer
    Harddisk 320+250+160 (เบาะๆไป3ตัว )
    DvD writer ASUS 1 ตัว

อาการนี้เกิดหลังจากใส่เจ้าX-FI Extreme gamerเข้าไป

ตอนนี้ที่คาดคือ ที่พาวเวอร์ แต่ไม่รู้ว่าpowerไม่ดี หรือว่ามันจ่ายไฟไม่พอ(คงจะอันนี้) เพราะว่าdeluxตัวนี้ก็เพิ่งถอยมาราวๆ1เดือน

เพื่อความชัว หาคนชี้แนะครับ
    Last edited by Dosantos; 1 Dec 2007, 22:41:35.

ลองถอดx-fiออกดู ไม่แน่อาจจะมีปันหาที่ตัวนี้ พูดถึงpsuนะจะพอนะ

Comment

เหมือนจะปัญหาร้อนเลย เปิดไม่ติดจนกว่าจะเย็นลง

Comment

ดัน ครับ

Comment

ดัน อีกงับ เพราะมานคือเครื่อง นู๋เอง ผู้รู้ช่วยหน่อยค๊าบ กัว HDD พัง

Comment

ผมว่า MB น่าจะมีปัญหานะครับ ถ้าเพิ่งไปซื้อ PSU นะ

ถ้าเป็นที่ปัญหาความร้อน ไม่เห็นต้องถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่ แล้วพอถอดปลั๊กแล้วเสียบใหม่ก็ไม่ต้องรอให้เย็นลง ก็เปิดได้เลยใช่ไหมครับ น่าจะมีปัญหามาจากระบบไฟ ไม่เป็นที่ PSU ก็ MB ครับ

อีกอย่างถ้าบอกว่าเสียบ X-FI Extreme gamer แล้วมีปัญหาไม่ลองเอาออกดูก่อนครับ ว่าหายป่าว

ปล. ผมไม่รู้จัก X-FI Extreme gamer อ่ะครับ -*- มันคือไรอ่ะ??

Comment

ดันครับ ลงวินโดวใหม่แล้วยังเปงอยุเรยอ่ะ วันนี้ดับไปสามรอบแระง่ะ ขอข้อมูลด่วนงับ ปล.แอบถอด HDD 320 GB ออกตัวนึงแล้วยังดับอีกอ่ะ ซิกๆ...
              Last edited by ToivimY; 4 Dec 2007, 00:10:43.

Comment

สังเกตุได้ว่าอาการเกิดตอนที่ มีการโหลดสูงสุดนะ
                - ไรท์แผ่นDVD(ได้ประมาณครึ่งนึงแล้ว)+โหลดบิต แล้วดับ
                ใช้กำลังซีพียูสูงสุด
                - เล่นCrysis+โหลดบิต แล้วดับ
                ใช้กำลังซีพียูสูงสุด+การ์ดจอ+แรม

ผมขอทายว่า ว่า ว่า PSU นะ ผมเอาสเป็คไปเช็คโปรแกรม มันต้องใช้ PSU ระดับ 400 w แท้ด้วย

อันนี้ มั่วนะ Ram Kingston 1Gb/667 2แถว + 512/667 1แถว = 3Gb

Comment

ไม่ลองเปลียน PSU ดูก่อนล่ะครับ มันอาจจามีปัญหา จะได้เอาไปเคลม

Comment

ดันๆไปครับ

Comment

แนะนำนให้ลองจำกัดวงในการตรวจสอบดูก่อน
                      ให้ถอด cd-rom, การ์ดเสียง ออกดู

ถ้ายังเป็นอีก
                      ก็ลองถอด hdd

แล้วเปิดเครื่องให้นานๆ เข้าไว้
                      ลองเข้าไปเล่น bios เรี่อยๆ

บางทีอาจจะเป็นอาการร้อนเกินไป
                      ของการ์ดจอ หรือเมนบอร์ดคับ

Comment

ลองจับเคสบริเวณตัว PSU ดูตอนที่มันดับอ่ะครับ ว่าร้อนมากไหม
                        อาการไฟไม่พอที่ผมเคยเจอเนี่ย PSU เครื่องมันจะดับเองเหมือนกัน
                        และ PSU มันจะร้อนมากๆๆๆ แถมมีเสียงดังเปรียะๆด้วย
                        เลยไปถอยLiberty 500w มา ตั้งแต่นั้นมาก็ไม่เห็นมันงอแงอีกเลย

Comment

ถอยแรมออกสลับใช้ดูก่อนครับ อาจเป็นปัญหาที่แรม

Comment

Working...
                          X