Announcement

Collapse
No announcement yet.

~ ได้ยินมาว่า ข้อมูลที่ไรท์ลงแผ่น CD/DVD จะอยู่ได้ไม่เกิน 3-4 เดือน จริงมั้ยครับ ~

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ~ ได้ยินมาว่า ข้อมูลที่ไรท์ลงแผ่น CD/DVD จะอยู่ได้ไม่เกิน 3-4 เดือน จริงมั้ยครับ ~

ได้ยินมาวันนี้เองครับว่า ข้อมูลที่ไรท์ลงแผ่น CD/DVD

เก็บไว้ได้แค่ 3-4 เดือน ก็จะอ่านข้อมูลไม่ได้ อันนี้

จริงเทจ แค่ไหนครับ ถ้าเป็นจริงแล้ว อยากจะไรท์ข้อมูล

เก็บไว้จะต้องทำยังไงครับ ประมาณว่า มีหนังดี ๆ อยากเก็บไว้ดูนาน ๆ

กรรม ไม่จริงๆๆๆๆ เมื่อเช้ายังเอาหนังเก่าที่ไรท์ไว้ตั้งแต่ปีมะโว้มาเปิดดูยังติดเลยอ่า

Comment

ไม่จริงหล่ะครับ

ข้อมูลงานและลูกค้าของเก่าๆของผม จนป่านนี้ร่วม 4 ปี ไรท์ด้วยแผ่นที่ใครๆก็บอกว่า "ห่วย" ที่สุดอย่าง Princo เดี๋ยวนี้ก็ยังใช้ได้ปกติดีนิ

Comment

หนังแผ่น princo 4ปีกว่าแล้วครับดูได้เหมือนเดิม

Comment

ขึ้นอยู่กับการเก็บรักษาครับ

Comment

งั้นถามหน่อยครับว่า แผ่น CD/DVD เลือกใช้ของยี่ห้ออะไรดีครับ

ตอนนี้ใช้ PRINCO

Comment

ไม่แนะนำ cd ของprinco เสียง่าย

Comment

ขึ้นอยู่กับการเก็บรักษาครับ

Comment

แล้วท่านที่ว่า "ขึ้นอยู่กับการเก็บรักษา" คือเก็บรักษาอย่างไรครับ สำหรับผมนะ ทั้งใส่กระเป๋า ทั้งใส่กล่องที่เป็นแพคทรงกระบอก มันก็ยังเสีย อ่านไม่ได้ ผมว่า มันน่าจะมีส่วนนะ ที่สารเคมี หรืออะไรเสื่อมไป ทำให้อ่านไม่ค่อยได้หรืออ่านไม่ได้เลย

Comment

princo ยี่ห้อต้องห้ามของนักไรด์แผ่น แต่ไม่รู้ทำไมขายดีจัง

แนะนำ ohayo vio konco media omega

แพงหน่อยก็ verbatim misubishi
                    Last edited by jackson; 24 Apr 2008, 08:14:05.

Comment

พยายามซื้อแบบที่ใส่กล่องบรรจุภัณฑ์
                      อย่าซื้อแบบ BUS JET (บรรจุอย่างรวดเร็ว) ที่ห้อพลาสติกใสสูญยากาศ
                      เพราะมันทำให้แผ่นถูกการบีบอัดด้วยอัตราสูง หากโดนความชื่นหรือเก็บไว้ในสต็อกนานๆ
                      จะทำให้หลังแผ่น (ด้านสีขาว) ติดกับแผ่นที่ซ้อนทับ พอเรายกแผ่นออก หลังแผ่นก็จะลอกทันที
                      ราคาต่างกัน 10 บาท ยอมเสียเถอะครับ ถือว่า 10 บาทซื้อคุณภาพและกัน

การบำรุงรักษาแผ่น CD
                      - รักษาหลังแผ่นสุดชีวิต (ด้านสีขาว) เพราะตรงนี้เป็นส่วนที่เก็บข้อมูล ห้ามขีดเขียนใดๆทั้งสิ้น ถึงแม้จะใช้ปากกาสำหรับเขียน CD ก็ตาม จริงอยู่ปัจจุบันไม่มีผล แต่เมื่อกาลเวลาผ่านไป เจอความร้อนความชื้นต่างๆ หมึกจะทำปฏิกิริยาเคมีกับหลังแผ่น อาจจะทำให้ส่วนที่เขียนเกิดการหลุดลอกได้
                      - หลีกเลี่ยง ความร้อนจัด ความเย็นจัด ความชื้น
                      - หลีกเลี่ยงการวางแผ่นซ้อนกันเป็นจำนวนมาก (เหตุผลทางเทคนิกส์ ถ้าอธิบายคงยาว)
                      - หลีกเลี่ยงการนำแผ่นใส่คาไว้ในเครื่องอ่าน เพราะเครื่องอ่านมีความร้อนตลอดเวลาขณะเปิดเครื่อง อาจจะทำให้หลังแผ่นเกิดการอ่อนตัวจนนำไปสู่การหลุดลอกของหลังแผ่นในอนาคต
                      - รักษาหน้าแผ่น (ด้านสีเงิน) แต่ไม่ต้องเอาชีวิตเข้าแลกก็ได้ เพราะสิ่งที่สำคัญที่สุดคือ หลังแผ่น ส่วนหน้าแผ่นถ้าเป็นไปได้ก็อย่าให้มีรอย เพราะจะทำให้แสงที่เครื่องอ่านยิงใส่ เกิดการหักเห ทำให้ข้อมูลผิดพลาดได้เวลาอ่าน
                      - รับประทานอาหารให้ครบ 5 หมู่ เพื่อสุขภาพที่ดี จะได้มีเรี่ยวแรงในการมานั่งบำรุงรักษา CD อย่างที่กล่าวมาข้างต้น

Comment

ผมว่าแผ่น dvd princo มันห่วยจิงๆคับ ไรท์เสียเอาๆ แผ่นก็อ่านไม่ค่อยออก ถ้ามะก่อนเป็น CD ยังพอใช้ได้ครับ

Comment

อยู่แค่ 3-4 เดือน
                          ปัญหามาจากการไรท์ที่ความเร็วสูงสุดครับ
                          พวก ดีวีดี นี่ไรท์ที่ 16X มีโอกาสสูงมากที่จะเป็นแบบนั้น
                          จะให้ดีข้อมูลสำคัญๆไรท์ที่ 4X พอ
                          ส่วนซีดีก็ 8-16X ก็พอ เห็นเพื่อนบางคนมันไรท์สูงสุดเลย และร้อยล่ะ 60 ก็อยู่ได้ไม่นาน

ไม่ค่อยเข้าใจว่าจะรีบทำเวลาไปทำไม............(แล้วมาเสียดายตอนหลัง)

Comment

เวอบาทิมเหอะ เดี๋ยวนี้ราคาลงมาแล้วเหลือแผ่นละ10บาท

Comment

ดูบนกล่องคับ เวลาซื้อเ้ค้าจะบอกวิทีดูแลรักษาทำตามเค้าบอกแน่ะแหละคับ
                              1. ห้้ามโดนแดดแรงๆนานๆ
                              2. ห้ามไปเสีดยสีกันอะไรให้เกิดรอยหนักๆ
                              ประมาณนี้อะคับ คุณภาพของแผ่นก้อมีส่วนนะคับ ^^

Comment

Working...
                              X