Announcement

Collapse
No announcement yet.

อยากพูดคุยกับคนที่ใช้โน็ตบุคacerที่หมดประกันแล้วเสีย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• อยากพูดคุยกับคนที่ใช้โน็ตบุคacerที่หมดประกันแล้วเสีย

อยากพูดคุยกับคนที่ใช้โน็ตบุคacerที่หมดประกันแล้วเสีย

โน็ตบุคผมacer3682เสียโดยมีอาการจอมีแส้นสีแดง
    โทรถามศูนย์บอกว่าอะไหล่เสีย หกพันเจ็ดร้อยบาท+ค่าแรงแปดร้อย
    เลยอยากพูดคุยกับคนที่ใช้โน็ตบุคacerที่หมดประกันแล้วว่าท่านซ่อมยังไง
    และซ่อมที่ไหน ราคาเท่าไร ใช้ได้นานไหม ดีเหมือนเก่าปะ

หรือมีอะไรอยากเล่าให้ผมฟังก็ได้นะครับ
    อยากให้พื่อนๆพี่ๆช่วยแนะนำผมด้วย
    ขอบคุณครับ

หมดประกัน หาร้านซ่อมในพันทิพน่าจะถูกกว่าเยอะนะคับ จอก็น่าจะราวๆ 3-4000 นะ

Comment

ของผมเพิ่งซ่อมไปเมื่อ พฤษภาคมที่ผ่านมาครับ เครื่อง Acer Aspire 1690 อายุ3ปีกว่า อาการคือเครื่องเข้าวินโดวได้บ้างไม่ได้บ้าง บางทีเข้าไปแล้วก็ขึ้น bluescreen แต่ไม่ขึ้นข้อความนะครับ ประมาณ10วินาทีก็ restart เองแล้วก็เข้า windows ไม่ได้ เป็นแบบนี้อยู่ตลอดเวลา เข้า windows ได้ประมาณไม่เกิน5นาทีก็จะเป็นแบบนี้ครับ แต่ส่วนใหญ่จะเข้า windows ไม่ได้ซะมากกว่า ผมใช้ vista ครับ
      format หลายครั้งก็ไม่ได้ ทั้งxp,vista บางที format ได้ก็เหมือนว่าไม่สมบูรณ์ อันนี้มีส่วนมาจาก drivedvd combo เสียด้วยครับ อาการของ drivedvd combo คือเวลาอ่านแผ่นแล้วบางทีหัวอ่านจะออกมาค้างอยู่ที่รางด้านนอกสุด ต้องกดออกมาแล้วเอานิ้วสกิดให้มันเข้าไปแล้วใส่เข้าไปใหม่ drivedvd combo นี่เสียมา2ปีแล้วครับ แต่อาการที่ว่าไปก่อนหน้านี่เพิ่งเป็นเมื่อไม่นานครับ
      ตอนแรกคิดว่า harddisk(ide) เสีย เลยเอาของเพื่อนมาลอง ปรากฏว่ายังเหมือนเดิม เลยเอาไปส่งซ่อมที่ศูนย์พันทิป อยู่ชั้น1ครับ เข้าทางประตูสะพานลอย เดินเข้าไปประมาณ20เมตรไม่เกิน ก็จะถึง
      ที่ศูนย์มีป้ายบอกราคาไว้เสร็จสัพครับ
      -เครื่องนอกประกันค่าซ่อม 800 บาท+vat7%
      -ถ้า cancle 300 บาท
      -ถ้าเปลี่ยนอะไหล ค่าอะไหล+800 บาท+vat7% (ถ้าจำไม่ผิด)

เข้าไปผมก็เขียนใบบอกอาการตามที่ผมว่าด้านบนอะครับ พนักงานบอกว่าต้องทิ้งเครื่องไว้ประมาณ3,4วัน อันนี้ต้องยอมรับครับ เพราะส่งซ่อม จะให้ได้ภายในวันเดียวคงไม่ได้ ไม่ว่าคุณจะมีเหตุผลจำเป็นต้องใช้เครื่องยังไง มันก็ต้องยอมรับครับ ว่านั่นเป็นปัญหาของคุณ พนักงานที่มาคุยไม้ใช่ช่างนะครับ จึงแนะนำอะไรไม่ได้มาก อันนี้ก็ต้องยอมรับเช่นกันครับ ว่าจะให้ช่างมันนั่งอยู่หน้าเค้าเตอร์ด้วย แล้วซ่อมด้วยก็คงเปนไปไม่ได้ จะให้เค้าตอบคำถาม หรือว่ามีความรู้เหมือนช่าง มันก็เป็นไปไม่ได้ เรียบร้อยกลับมารอที่บ้าน3วันศูนย์โทรมาบอกว่า slotเสียบhardisk(ide) มันหลวม เค้าแต่งบัดกรีให้แล้ว ส่วน drivedvd combo ซ่อมไม่ได้ ถ้าจะเปลี่ยนๆเป็น drivedvd rw sonyให้ เพราะราคาจะถูกกว่า combo และฝามันจะตรงรุ่น ราคา 35XX+vat7% ผมก็ตอบบอกเค้าว่าขอตัดสินใจก่อน แล้ววันรุ่งขึ้นก็โทรไปบอกเค้าว่าเปลี่ยน drivedvd เลย พนักงานบอกว่ามารับเครื่องได้เลย เพราะจะเปลี่ยน drivedvd ใช้เวลาไม่นาน แต่ผมไปรับ2วันถัดไปครับ
      เงินที่ต้องจ่ายไปก็คือ
      -ค่าซ่อมเครื่องนอกประกัน 800บาท+vat7%
      -drivecd 35XX+vat7%

ส่วนตัวคิดว่าพวกเค้าทำดีที่สุดแล้วครับ บางทีเราก็ต้องยอมรับ จะให้ได้ดั่งใจเราไปทุกอย่างมันเป็นไปไม่ได้ ทางเค้าไม่ได้รับประกัน หรือดูแลเครื่องเราเพียงเครื่องเดียว ก็คงต้องตามคิวหน่อยครับ

เคยไปถามร้านซ่อมทั้วไปแล้วครับ แต่ยอมจ่ายแพงหน่อยดีกว่า ก็ไม่ใช่ว่ามีตังหรอกครับ แต่คิดๆดูแล้วมันคุ้มกว่า กลัวว่าจะซ่อมไม่ตรงจุด แล้วต้องเข้าๆออกๆหลายๆรอบ และอีกหลายๆอย่างครับ
      Last edited by lowliness; 13 Jul 2008, 01:16:04.

Comment

ประกาศขายเป็นอะไหล่ น่าจะไดั 5-6000 นะครับ แล้วไปชื้อเครื่องมีสองมีประกันจะดีกว่าไหมครับ

ขาย 5000 +หกพันเจ็ดร้อยบาท+ค่าแรงแปดร้อย = 12,500 ราคานี้ได้เครื่องสวยๆเลยครับ

Comment

Originally posted by soda8 View Post
          ประกาศขายเป็นอะไหล่ น่าจะไดั 5-6000 นะครับ แล้วไปชื้อเครื่องมีสองมีประกันจะดีกว่าไหมครับ

ขาย 5000 +หกพันเจ็ดร้อยบาท+ค่าแรงแปดร้อย = 12,500 ราคานี้ได้เครื่องสวยๆเลยครับ
          ตอนแรกก็คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ แต่คิดไปคิดมาก็คิดว่าถึงซื้อเครื่องใหม่ราคาหมื่นต้นๆมา specที่ได้มันต่ำกว่าเครื่องนี้แน่นอน ถึงจะได้เครื่องใหม่ มีประกันก็เถอะครับ
          ขายเครื่องเจ๋งๆไป ได้ไม่เกิน6พัน
          แต่ถ้าผมซ่อม 35XX+8XX ก็ประมาณ4400
          เครื่องสภาพใช้งานได้ dvdrw เพิ่งเปลี่ยน คงขายได้ประมาณ11000 (ผมดูจากที่ประกาศขาย แต่เป็นที่รุ่นที่ตำกว่า แต่ซื้อมาช่วงเวลาพอๆกัน)
          ก็เลยตัดสินใจซ่อม แล้วอีกซักพักถ้าจะเปลี่ยนก็ค่อยซื้อรุ่นที่ spec ดีหน่อย ถึงตอนนั้นเครื่องนี้จะขายได้ไม่ถึงหมื่นก็เถอะ แต่ถ้าซื้อเครื่องใหม่ตอนนี้ราคาหมื่นต้นๆ ถึงตอนนั้นก็คงอยากจะเปลี่ยนอีกรอบเหมือนกัน

อีกอย่างคือผมซ่อมประมาณ 4400 อะครับ จำราคาที่แน่นอนไม่ได้ คือ 35XX+8XX
          ไม่ใช่ หกพันเจ็ดร้อยบาท+ค่าแรงแปดร้อย
          Last edited by lowliness; 13 Jul 2008, 12:13:23.

Comment

ขอบคุณทุกท่านที่แนะนำมา
            สำหรับคุณ lowliness ผมโทรถามศูนย์เขาบอกว่าการ์ดจอออนบอร์ดมันเสียเขาก็บอกราคานี้มาครับ
            ผมนึกว่าประกันผมยังไม่หมดไงเลยโทรถามซะก่อน

Comment

1. บางครั้ง 0 ก็มั่วเปลี่ยนลูกเดียวเพราะมันแก้ปัญหาทุกอย่างจบง่ายเร็ว (ถือว่าของไม่ใช่ของกุ)
              2. เช่นปัญหาเกี่ยวกับแสดงผลก็จะโยนปาปให้ การ์ดจอ จอ LCD หรือสายขาดไว้ก่อนง่ายดีผมก็คิดได้
              3. แต่ก่อนที่จะเชื่อเราลอง Uninstall Display Driver ให้แบบหมดจดใช่โปรแกรมนี้ล้าง http://downloads.guru3d.com/download.php?det=745
              4. ขั้นตอน ลง Driver cleaner Net แล้ว Uninstall ตัวเก่า>บูทเครื่องแบบ Safe mode>เปิดDriver cleaner Net เลือกชนิดการ์ดของเราแล้วล้าง>บูทเครื่องช่วงนี้วินโดว์จะพยามหา driver ไม่ต้องสนใจปล่อยให้มันลงไป>ลง Driver ตัวใหม่ ลองดูอาจจะช่วยประหยัดตังในกระเป๋าคุณได้

Comment

Originally posted by baraqkak View Post
                1. บางครั้ง 0 ก็มั่วเปลี่ยนลูกเดียวเพราะมันแก้ปัญหาทุกอย่างจบง่ายเร็ว (ถือว่าของไม่ใช่ของกุ)
                2. เช่นปัญหาเกี่ยวกับแสดงผลก็จะโยนปาปให้ การ์ดจอ จอ LCD หรือสายขาดไว้ก่อนง่ายดีผมก็คิดได้
                3. แต่ก่อนที่จะเชื่อเราลอง Uninstall Display Driver ให้แบบหมดจดใช่โปรแกรมนี้ล้าง http://downloads.guru3d.com/download.php?det=745
                4. ขั้นตอน ลง Driver cleaner Net แล้ว Uninstall ตัวเก่า>บูทเครื่องแบบ Safe mode>เปิดDriver cleaner Net เลือกชนิดการ์ดของเราแล้วล้าง>บูทเครื่องช่วงนี้วินโดว์จะพยามหา driver ไม่ต้องสนใจปล่อยให้มันลงไป>ลง Driver ตัวใหม่ ลองดูอาจจะช่วยประหยัดตังในกระเป๋าคุณได้
                ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองทำตามดูครับเพราะถ้าเปลี่ยนตอนนี้คงต้องเก็บเงินอีกนาน

อยากเอารูปให้ดูจัง ถามพี่สมาชิกว่าทำไงถึงจะลงได้ครับ

Comment

Working...
                X