Announcement

Collapse
No announcement yet.

ram 16ชิป กะ 8ชิปต่างกันไง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ram 16ชิป กะ 8ชิปต่างกันไง

ram 16ชิป กะ 8ชิปต่างกันไง
    คือไปซื้อแรมบางร้านบอก8 เรวกว่า
    อีกร้านบอกว่า 16 เรวกว่า
    งงครับ ไปดูของ kington มา

ใช้งานจริงไม่ต่างกันหรอก (แทบไม่ต่างเลย) ซื้อมาเถอะครับ

แต่ถ้าบอร์ดเก่ามากๆ สมัย pentium 2 3 แถวๆนั้น เวลาใส่ 16 ชิบ จะเห็นแรมไม่ครบ อันนี้เจอมากับตัว แค่นั้นแหละ

Comment

จะดูยังไงครับว่าอันไหน 8 ชิป อันไหน16ชิป

Comment

นับตัวชิปดูเลยครับ

Comment

แรมที่เร็วกว่าก็มีค่า Mhz สูงกว่าซิครับ แต่ถ้าค่า Mhz เท่ากัน ตัวที่มีค่า CL ต่ำกว่าก็จะเร็วกว่า จำนวนชิพมากน้อยสรุปไม่ได้ครับ

Comment

เเต่ผมเห็นราคาเเรม 16 ชิพขอบขายเเพงกว่าเป้นเพราะไรหรอครับ

Comment

16 ชิบที่ว่าขายแพงกว่านี่ รุ่นเดียวกับ 8 ชิบป่าวอ่ะ

Comment

8กะ16 ถ้าบอร์ดใหม่ๆก็ลองรับหมดครับเป็นที่ทราบกันดีว่าแรมความจะน้อยยิ่งชิปเดียวกันโอกาสที่จะคล็อกจะง่ายกว่า พอมองไปถึง16ชิปนั้นแต่ละชิปจะมีจำนวนเมกกระจายมากกว่า8ชิป(เทียบขนาดโมดูลเดียวกัน)หรือง่ายๆคือแต่ละเม็ดแรมจำนวนความจุจะน้อยกว่าอาจจะสามารถดันไปได้ไกลกว่าก็เป็นได้ครับ

Comment

16chip ลากไกลกว่าครับ ทดสอบมาแล้วกับมือ

แต่ถ้าไม่เอามาovcก็เท่ากันครับ

Comment

Working...
                  X