Announcement

Collapse
No announcement yet.

ช่วยดูให้ทีครับ จะซื้อแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ช่วยดูให้ทีครับ จะซื้อแล้ว

งานที่ใช้ เล่นเกม ดูหนัง ฟังเพลง โหลดบิท เป็นหลัก งานลอง แปลงไฟล์ ตัดต่อหนัง Photoshop ตอนนี้ยังไม่ได้ OC (ยังทำไม่เป็น) อนาคตอาจจะทำครับ

Core2 Duo E6750 2.66GHz หรือเอาเป็น Q6600
    P5K-E WiFi หรือเอาเป็น P35-DS4
    G.skill F2-5400PHU2-2GBNT DDRII (667 5-5-5-20) 2*1GB หรือเอาเป็น Geil DDRII Ultra (800MHz CL4) 2*1GB
    GF8800GTS Overclocked GeForce 8800GTS, 320MB 550/1800 MHz
    SEAGATE 250GB SATA-II *2
    Asus DVD-RW 18X
    Enermax 460 W จะพอไหมคับ
    Coolermaster Case
    THERMALRIGHT ULTRA 120 EXTREME + FAN ต้องหามาใส่ไหม

ทั้งหมดนี้มีงบอยู่40000-45000 (ไม่รวมจอ)

ลงตัวแล้วหรือยัง แล้วตัวเลือกข้างหลัง ถ้าเปลี่ยนมันคุ้มค่าหรือป่าว ช่วยบอกเหตุผลด้วยนะครับ

ปล.ไม่ได้เปลี่ยนคอมบ่อย ใช้ยาวเกิน5ปีครับ

ขอบคุนมากครับ
    Last edited by kritter; 29 Jul 2007, 17:54:55.

งานหลักคือ เกมส์ รองคือ Encode /Editing /Graphic ก็แค่ core2duo ก็พอครับ ประหยัดงบอีกตั้งเยอะ แต่ถ้างบเหลือก็เอาเลยครับ แปลงไฟล์ + ทำกราฟฟิก ลื่นดี แต่เกมส์ไม่ได้ใช้ประสิทธิภาพมันเต็มที่

1.Intel Core2Duo E6750
    2.Asus P5K-E wifi
    3. Geil DDRII Ultra (800MHz CL4) 2*1GB

นอกนั้นตามเสปคเลยครับ ลงตัว

THERMALRIGHT ULTRA 120 EXTREME + FAN ต้องหามาใส่ไหม ถ้าไม่ได้เปิดทั้งวัน ทั้งอาทิตย์ ก็ไม่ต้องใส่ก็ได้ครับ แต่ถ้าอยากถนอม CPU ให้มันอยู่นาน ๆ แล้วอยาก clock เล่นบ้าง ก็จำเป็นครับ

5.PSU Enermax 460 watt พอครับ หรืออนาคตอยากจะเพิ่มเติมอะไรก็ Coolermaster 550watt = 3900 ประสิทธิภาพพอๆ กะ Enermax Liberty เลย

Comment

THERMALRIGHT ULTRA 120 EXTREME + FAN ไม่จำเป็น ถ้าไม่ OC แบบ ตับแร็บครับ
      สเปค ลงตัว อย่าลืม HDD ต่อ RAID ครับ

แต่งบขนาดนนี้มันน่าจะได้ แรม 4กิก แล้วนะครับ

Comment

เปลี่ยนจากbus 800 2*1g มาเป็น 667 4*1 หรือ 2*2 ดีกว่ากัน ราคามันต่างกันไหม

แล้วอีกอย่างคับ ของแต่ละชิ้น เอาประกันที่ไหนดี แล้วมันประกันกี่ปีคับ

ขอบคุนมากคับ

Comment

1Gx4 คุ้มสุดครับ
          2Gx2 ราคายังแพงอยู่ครับ

Comment

แล้วประกันละครับ ผมไม่รู้เลยที่ไหนดีไม่ดี แล้วแต่ละชิ้นมันจะต้องประกันกี่ปี

ขอบคุนครับ

ไม่พรุ่งนี้ไม่ก้อมะรืน คงจะต้องถอยมาคร้าบ
            Last edited by kritter; 30 Jul 2007, 01:12:55.

Comment

ประกันคง พอๆกัน ไม่ค่อยเสียหรอกครับ เอา คอร์แชร์ ได้ ใหม่เครมได้เพื่อความสบายใจครับ

Comment

1.CPU Intel (3ปี)เลือก ประกัน synnex เป็นอันดับแรกก็จะดี รองลงมา com7 , Dcom , ingram

2.mainboard (3ปี)เลือก D-Com

3.RAM (LifeTime) geil ประกัน savewaytech เช็คแป๊บเดียวเปลี่ยนตัวใหม่ , G-Skill ประกันร้าน Jedi , TK อันนี้ก็เคลมเร็วเหมือนกัน

4.HDD (3-5ปี) Seagate เลือก synnex ประกัน 5 ปี หรือ D-com ประกัน 5 ปีก็ได้
                6.Optical Drive(1ปี) Asus DVD-RW ของ D-Com

7.PSU (5ปี) Enermax ประกันจาก Ant เช็กไม่นานได้ตัวใหม่ ถ้าไม่มีสต็อกต้องรอ 1 อาทิตย์ ถ้าไป ซื้อ jedi หรือ tk ตรวจเช็ค 1-3 วัน ถึงจะเปลี่ยนตัวใหม่ให้

8.case (1ปี) Coolermaster จาก com7 หรือ ประกันจาก Jedi , TK

Comment

OK แล้วครับ

ขอบคุน คุน wikorn และคุน Skywalker มากๆนะครับ

Comment

ทุกท่านในนี้เก่งจิงๆเลยครับ เดี๋ยววันหน้าผมต้องขอคำชี้แนะจากท่านๆแล้วหล่ะครับ ฝากตัวด้วยน่ะครับ
                    เพิ่งมาสมัครใหม่.....ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                    X