Announcement

Collapse
No announcement yet.

โปรเจ็คโชว์ห่วย เปลี่ยนสายลำโพงSagg

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• โปรเจ็คโชว์ห่วย เปลี่ยนสายลำโพงSagg

ต้องขอโทษด้วยที่รูปไม่ชัดนะครับ ยืมมือถือชาวบ้านมาถ่าย แต่ใครสนใจทำพอดูเป็นแนวได้ครับ

เสียงก่อนเปลี่ยนแหลมนำมาเลยครับ เบสยานหน่อย เสียงโดยรวมหนักไปทางแหลมค่อนไปทางบาดหูและแห้งครับ

อุปกรณ์มี

1.สายลำโพง Canare รุ่น 2F7F ยาว4เมตร/ข้างละ2เมตร/เมตรละ 100 บาทโดยประมาณ
    2.หัว RCA Nutrik 2 หัว 60-80 บาทโดยประมาณ

ที่เหลือก็อุปกรณ์ทางช่างโดยทั่วไป

เริ่มจากเปลี่ยนสาย Sub ด้านในครับ Sub ค่อนข้างเล็กครับ 4.5 นิ้ว

อันนี้เปลี่ยนสาย Sat ครับ

เปลี่ยนเสร็จ ทดลองฟังเลยครับ

อันนี้ลักษณะของสายครับ

อันนี้ลักษณะของหัวครับ

เปลี่ยนเสร็จทดลองฟังเลยครับ โอ้โห ยังกะได้ลำโพงใหม่เลย เสียงมีนํามีนวลขึ้น แหลมกลมกล่อมขึ้น เบสกระชับขึ้น มีมิติมากขึ้น ดีขึ้นพอตัวเลยครับ

ลงทุน500กว่าบาท ไม่รู้คุ้มรึปล่าว(สำหรับบางท่านนะ) แต่สำหรับผม ผมคุ้มครับ ท่านๆคุณๆทั้งหลายลองดูเลยครับ รับรองแจ่มจริงๆ
    Last edited by Roat; 1 Mar 2008, 16:08:08.

เป็นแนวทางดีครับ ^^

Comment

น่าลองจริงๆ
      แต่จะถอด sat X3 ยังไงหน่ะสิ
      = ="

Comment

รู้สึกว่าราคาของที่ท่านโรจน์เอามาโมฯจะแพงกว่าตัวลำโพงอีกมั้ง
        ความสุขทางจิตใจ ว่ากันไป...

Comment

X3 เปลี่ยนสายข้างนอกแล้วก็ต้องเปลี่ยนสายภายในตู้ด้วย
          เชื่อสิ... สักพักก็จะมีคนโมฯไบดิ้งโพสลำโพง อิอิ...

Comment

ไบดิ้งโพสลำโพงคืออะไรอ่ะคับเฮียน้อย?

Comment

ลองสังเกตขั้วลำโพงคอมส่วนใหญ่จะใช้เป็นแบบหนีบสีแดง-ดำ ลองใช้ไปนานๆสิครับ ท่านจะรู้ว่ามันกัดสาย
              ไบดิ้งโพสก็คือขั้วต่อลำโพงอีกชนิดหนึ่งที่สามารถเสียบบานาน่าแจ๊คกับสายลำโพงลงไปในตัวมันได้ รับสายได้ขนาดโตกว่าขั้วต่อแบบหนีบทั่วไป

Comment

อ้อ เข้าใจแล้วครับ
                เหมือนกับขั้วที่อยู่ข้างหลังลำโพงบ้านทั่วไปใช่ป่ะคับ

Comment

สายCanare รุ่น 2F7F 1เมตร + แจ๊คRCA Nutrik 2 หัว = ราคาลำโพงที่ผมได้มาเลยครับ อิๆๆๆๆ

แล้วสายอื่นๆที่เดินภายไนตู้ควรเปลี่ยนป่ะครับ จะช่วยอะไรไหมครับ
                  แล้วถ้าเปลี่ยน c ไห้มีค่ามากขึ้น จะยิ่งดีป่ะครับ ถ้าว่างๆอีกนิดลองต่อนะครับ รอดูๆๆ จะลองบ้าง

thx

Comment

Originally posted by nitroboy View Post
                    สายCanare รุ่น 2F7F 1เมตร + แจ๊คRCA Nutrik 2 หัว = ราคาลำโพงที่ผมได้มาเลยครับ อิๆๆๆๆ

แล้วสายอื่นๆที่เดินภายไนตู้ควรเปลี่ยนป่ะครับ จะช่วยอะไรไหมครับ
                    แล้วถ้าเปลี่ยน c ไห้มีค่ามากขึ้น จะยิ่งดีป่ะครับ ถ้าว่างๆอีกนิดลองต่อนะครับ รอดูๆๆ จะลองบ้าง

thx
                    ภายในตู้ผมเปลี่ยนแต่สาย Sub อย่างเดียวครับ อย่างอื่นไม่มีอะไรกครับ เลยไม่เปลี่ยน สายไฟถ้าเปลี่ยนคงช่วยได้ แต่จะฟังออกรึปล่าวไม่รู้ เลยไม่ได้ไปยุ่งกับมัน

C มีอยู่3-4 ตัว ถ้าเปลี่ยนคงดีขึ้นแน่นอนครับ

Comment

เพิ่มอีก 200 ได้ลำโพงตัวเดิมใหม่เลยล่ะนั่น

Comment

วันนี้ผมก็เพิ่งเกะตู้ Sub ada885 เปลี่ยนสายลำโพงซับใหม่ ซื้อสายมา 1เมตร เมตรละ 100 พอเอามาเปิดฟังดู ก็รู้สึกว่าเสียงเบส แน่นขึ้นกว่าเดิม ต่อไปคงจะโมสาย fron 2ข้าง ผมว่า จะปลอกต้นสายแล้วตัดแล้วหาสายใหม่ไปต่อ เข้าลำโพงเลย เพราะเห็นสายเส้นเดิมแล้วเหมือนดูมันเล็ก ๆ กะว่าจะลอง ดู ไม่รุ้ว่ามันจะดีขึ้นหรือเปล่า และเวลาโมก็ยาก เพราะมันเป็นการต่อแบบ din หรือมีใครใช้ รุ่นนี้อยู่ ช่วยแนะนำทีคับว่าจะทำไงดี

Comment

ใช้รุ่นเดวกันเรย 55

Comment

แล้วเมือ่ไร่ จะ เปลี่ยน สาย ในลำโพง อีก ชุดอ่ะครับ

ที่ลำโพง สี เทาๆ ดำๆอ่ะ รอ review อันนั้น อยู่นะ ^ ^

Comment

ระวังนะครับ สำหรับคนที่ไม่ใช่ช่างขาดความชำนาญ

- ถอดซับแล้วถ้าประกอบเข้าไม่แน่นจริงๆ เสียงไม่แน่นเหมือนเดิมนะครับ เบสมันจะบวมๆ เสียงไม่พุ่ง
                              - ไขควงขันน็อต ดอกซับ ระวังพลาด หลุดไปจิ้มขอบดอกลำโพงที่เป็นโฟมอ่ะ ทะลุเลยนะครับ
                              - ฯลฯ ที่มือสมัครเล่น อาจะทำซับเสียหายได้

ตอนผมมี X3 ผมทำซับเน่าเพราะเปลี่ยนสายนี่แหล่ะ

Comment

Working...
                              X