Announcement

Collapse
No announcement yet.

direct กับ upmix 5.1-7.1 ที่หลังลำโพงcreativeมันคืออะไรครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• direct กับ upmix 5.1-7.1 ที่หลังลำโพงcreativeมันคืออะไรครับ

direct กับ upmix 5.1-7.1 ที่หลังลำโพงcreativeมันคืออะไรครับ

direct ก็แสดงผลจริง ตามที่ต่อเข้า input แบบ channel ต่อ channel เลย

upmix ก็ input มาเท่าไหร่ไม่สน มันจะแปลงเสียงเป็น 5.1 หรือ 7.1 (เทียมนะ)

Comment

ถ้าใช้ซาวน์ออนบอร์ด ควรปรับแบบไหนดีครับ
      และถ้าใช้ซาวนการ์ด ควรปรับแบบไหนดีครับ

Comment

ผมก็ใช้อยู่ SB Live 24 bit 7.1 กับ ลำโพง T7900 มี direct กับ upmix 5.1-7.1 / 6.1-7.1 ที่หลังลำโพงcreative เหมือนกัน ผมจะปรับไว้ direct คิดว่าน่าจะเป็นตามค่าของฟอแมตไฟล์เสียง มายังไงก็ออกยังงั้น แบบว่าดูหนังก็ได้ฟังเพลงก็ดี ก็ลองหาหนัง หรือ soundTest Doby 5.1 7.1 อะไรมาลองดูสิ แล้วลองปรับๆ ดูถูกใจอันไหนก็อันนั้นแหละโห๊ะ

ส่วนที่ถามว่าซาวออนบอร์ดปรับแบบไหนดี ผมไม่รู้อ่า เพราะว่าผมปรับ direct มันก็ใช้ได้ ส่วนใหญ่ไปปรับที่โปรแกรม 2.1 5.1 6.1 7.1 มากกว่า
        แต่เวลาดูหนังฟังเพลงมีซาวก็ต้องดีกว่าเป็นธรรมดา อ่า ไม่เชื่อต้องลอง !!!

ที่เขียนไปผมไม่ได้มีความรู้เรื่องนี้นะ แต่ใช้ประสบการณ์ตอบเอา อะ

Comment

Working...
        X