Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องความร้อน mobo DFI x48 8รับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องความร้อน mobo DFI x48 8รับ

ไม่ทราบว่าความร้อน chipset ที่โปรแกรมที่ให้มากะ mobo มันตรงหรือเปล่าครับ แล้วมันควรจะอยู่ที่เท่าไหร่บ้างครับ ของผม chipset 48, system 48 แหนะ ครับ รู้สึกมันเท่าๆกะตอนใช้ 680i เลยอ่ะครับ แล้วไม่ทราบว่า chipset ที่มันขึ้นในโปรแกรม มันคือตัวไหนครับ อันที่มี heatsink มาให้อยู่ใกล้ cpu หรือเปล่าครับ หรือว่า คืออันที่มี sink สีดำเล็กๆอันแน่ครับ งงๆ กลัวๆด้วยครับ เดี๋ยวนี้ อากาศประเทศไทย มันจะทำคนบ้าไปหมด แถม คอมยังจะบ้าไปด้วย รบกวนผู้รู้ทีนะครับ

PS. รุ่นนี้ครับ http://www.tkcom99.com/product_detai...de46f14e890cf7
    Last edited by pizpizza; 22 Apr 2008, 08:30:52.

chipset คือตัวที่อยู่ใกล้ cpu นั้นแหยะ....
    อุณหภูมิระดับนี้ ก็ถือว่าโอเชละนะ ขึ้นกับอุณหภูมิภายในห้องด้วย หรือลองหาพัดลมมาจ่อไว้หน่อย คงช่วยได้ไม่น้อยเลยหละ

Comment

Originally posted by dears View Post
      chipset คือตัวที่อยู่ใกล้ cpu นั้นแหยะ....
      อุณหภูมิระดับนี้ ก็ถือว่าโอเชละนะ ขึ้นกับอุณหภูมิภายในห้องด้วย หรือลองหาพัดลมมาจ่อไว้หน่อย คงช่วยได้ไม่น้อยเลยหละ
      ขอบคุนครับผม คุณ dear
      ไอตัว sink ตัวที่ให้มากะ mobo มานไปติดกะ ไอ เอ่อ sink cpu 9500 ไรซักอย่างที่มันเปนทองแดงอ่าครับ เลยใส่พัดลมไม่ได้เลย ส่วนอุนหภูมิห้อง ก็ ร้อนโหดอยู่พอควร +กับตอนนี้ปิดฝาเคสด้วย เอาพัดลม ข้องนอกเป่าๆให้อากาศมันหมุนเวียนในห้องแค่นั้นอ่าครับ
      +ด้วย ไอ sink สีดำตัวล่างอ่ะ มันจาไม่ร้อนหรอครับ sinkอันนิดเดียวเองอ่า ควรเปลี่ยนไหมครับ ถ้าเปลี่ยน จาเปลี่ยนไปเอายี่ห้อไหน รุ่นไหนดีครับ อยากให้คอมผมอยู่กะผมไปนานๆ (load bit 24ชม)

Comment

ในส่วนของ SB หรือ system เห็นๆกันว่าเขาไม่ค่อยนิยมจะเปลี่ยนกันเท่าไหร่นะ
        แค่ลองถอดมาอัดซิลิโคนซักหน่อย หาพัดลมเล็กๆมาวาง มันก็ช่วยได้เยอะแล้วงับ

ในส่วนของ NB หรือ chipset มันใหญ่จริงแหละ บางที่ต้องทำใจบ้างหากจะไปติดกะซิงค์ cpu ที่เราจะเปลี่ยนใหม่ บางกรณีก็ต้องโมกันไป ไม่งั้นคงต้องได้หาซิงค์ใหม่มาใส่

แต่เรื่องของเรื่องก็จับอัดซิลิโคน พัดลมจ่อก็ช่วยได้เยอะแล้วหละงับ....

Comment

Originally posted by dears View Post
          ในส่วนของ SB หรือ system เห็นๆกันว่าเขาไม่ค่อยนิยมจะเปลี่ยนกันเท่าไหร่นะ
          แค่ลองถอดมาอัดซิลิโคนซักหน่อย หาพัดลมเล็กๆมาวาง มันก็ช่วยได้เยอะแล้วงับ

ในส่วนของ NB หรือ chipset มันใหญ่จริงแหละ บางที่ต้องทำใจบ้างหากจะไปติดกะซิงค์ cpu ที่เราจะเปลี่ยนใหม่ บางกรณีก็ต้องโมกันไป ไม่งั้นคงต้องได้หาซิงค์ใหม่มาใส่

แต่เรื่องของเรื่องก็จับอัดซิลิโคน พัดลมจ่อก็ช่วยได้เยอะแล้วหละงับ....
          คำแนะนำมารวดเร็วมากครับ ขอบคุณมากครับ
          PS อุนหภูมิที่บอกไปตอนแรก idle นะครับ แต่ห้องร้อนมาก + ram ไฟ2.33 และ cpu q6600 3.2, 400x8
          ลืมถามไป คือ อุนหภูมิ cpu มันแปลกๆ 35 เอง แต่ใช้ coretemp วัดได้ 40-48 แน่ะครับ งงควรเชื่ออันไหนดีเนี่ย
          ขอบคุณมากครับ
          Last edited by pizpizza; 22 Apr 2008, 10:39:03.

Comment

Originally posted by pizpizza View Post
            คำแนะนำมารวดเร็วมากครับ ขอบคุณมากครับ
            PS อุนหภูมิที่บอกไปตอนแรก idle นะครับ แต่ห้องร้อนมาก + ram ไฟ2.33 และ cpu q6600 3.2, 400x8
            ลืมถามไป คือ อุนหภูมิ cpu มันแปลกๆ 35 เอง แต่ใช้ coretemp วัดได้ 40-48 แน่ะครับ งงควรเชื่ออันไหนดีเนี่ย
            ขอบคุณมากครับ
            ลองอิงจากในส่วนของไบออสเป็นหลักก่อนงับ ว่ามันเท่าไหร่
            แล้วลองใช้โปรแกรมวัดอุณหภูมิเทียบกันหลายๆตัวดูก่อน ดูซิว่าตัวไหนอ่านค่าได้แม่นยำหรือใกล้เคียงกับในไบออสมากที่สุด....

Comment

Working...
            X